Khấu trừ tiền lương của người lao động

Khấu trừ tiền lương của người lao động

Hits: 110

Hỏi:

Cho tôi hỏi khi nào DN được phép khấu trừ lương của NLĐ và được khấu trừ bao nhiêu?

Trả lời:

9E82080307E771F44A2680DC14C11411

Chào bạn, dựa trên thông tin mà bạn cung cấp, Luật Nghiệp Thành xin được tư vấn như sau:

NSDLĐ chỉ được khấu trừ tiền lương của NLĐ để bồi thường thiệt hại do làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị của NSDLĐ nếu thiệt hại không nghiêm trọng do sơ suất với giá trị không quá 10 tháng lương tối thiểu vùng. Mức khấu trừ tiền lương không được quá 30% tiền lương hàng tháng sau khi NLĐ đã trích nộp BHXH , bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và thuế thu nhập[1].

Document

Như vậy, công ty cần lưu ý chỉ trường hợp NLĐ làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị do sơ suất với giá trị không quá 10 tháng lương tổi thiểu vùng mới bị trừ lương. Nếu NLĐ vi phạm các lỗi như đi muộn, không mặc đồng phục công ty,… thì công ty không được phép trừ lương NLĐ. Quy định như vậy nhằm tránh tình trạng NSDLĐ đặt ra nội quy vô lý tùy ý trừ lương NLĐ.

Nếu như NSDLĐ khấu trừ tiền lương NLĐ không đúng quy định trên mà bị khiếu nại có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng khi cá nhân vi phạm[2]. Nếu tổ chức vi phạm thì mức phạt gấp 02 lần mức phạt đối với cá nhân[3]. Đồng thời có thể áp dụng biên pháp khắc phục hậu quả đó là buộc NSDLĐ phải trả đủ tiền lương cho NLĐ cộng với lãi suất số tiền lương chậm trả[4].

Thẩm quyền xử phạt thuộc về Thanh tra lao động; chủ tịch UBND các cấp[5].  .

Nếu các bạn thấy bài viết hữu ích thì Bạn cùng chúng tôi lan tỏa tri thức cho Cộng đồng bằng cách nhấn “Chia sẻ” bài viết này.

Luật Nghiệp Thành cảm ơn các bạn đã xem, chia sẻ và mong nhận được phản hồi, góp ý bổ sung.

 

Nguồn: Tổng hợp

[1] Điều 101, Điều 130 BLLĐ 2012

[2] Điều 1.10 NĐ 88/2015/NĐ-CP

[3] Điều 1.1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP

[4] Điều 13.6 NĐ 95/2013/NĐ-CP

[5] Điều 36, 37 NĐ 95/2013/NĐ-CP

Document
Hãy để đội ngũ chuyên gia tư vấn cho bạn!
Categories: Lao động
Tags: tag

About Author

Comments

    Write a Comment

    Your e-mail address will not be published.
    Required fields are marked*