Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

Hits: 99

Hỏi:

Do nhu cầu sản xuất tặng cuối năm, nên công ty tôi muốn NLĐ làm thêm giờ để bắt kịp tiến độ. Cho tôi hỏi tiền lương làm thêm giờ cho NLĐ công ty tôi nên trả như thế nào?

Trả lời:

5405680

Chào bạn, dựa trên thông tin mà bạn cung cấp, Luật Nghiệp Thành xin được tư vấn như sau:

Theo Điều 25 Nghị Định 05/2015 NĐ-CP, NLĐ làm thêm giờ được tính lương tính như sau:

  1. a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;
  2. b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;
  3. c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, thấp nhất là 300% chưa kể tiền lương làm việc ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương trong trường hợp NLĐ hưởng lương ngày.

–  NLĐ làm việc vào ban đêm thì sẽ được NSDLĐ trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

Document

–  NLĐ tăng ca vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định trên, NLĐ còn được NSDLĐ trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày. [1]

Vídụ:

Cô Thu làm việc với mức lương theo HĐLĐ là 10tr/tháng (điều kiện làm việc bình thường, 25 ngày/tháng, 8 tiếng/ngày).

*Tiền lương 01giờ = 10tr/25/8 = 50,000/giờ

  • Nếu tăng ca 8 tiếng trong một tháng và không có giờ nào tăng ca sau 22h thì tính tiền lương làm thêm giờ như sau: 50,000 x 150% x 8= 600,000 đồng.
  • Nếu làm thêm một ngày vào ngày nghỉ hàng tuần (ví dụ chủ nhật) thì tính tiền lương làm thêm giờ như sau: 50,000 x 200% x 8 = 800,000 đồng.
  • Nếu làm thêm vào ngày lễ có hưởng lương (ví dụ tết Dương lịch) thì tiền lương làm thêm giờ được tính như sau: 50,000 x 300% x 8 = 1,200,000 đồng.

Cũng trong vídụ trên nhưng cô Thu làm việc vào ban đêm (từ 22h-4h) thì lương trả cho cô Thu như sau: (50,000 + 50,000 x 30%) x 6 = 390,000 đồng.

Trường hợp cô Thu làm tăng ca 3 tiếng vào ban đêm ngày bình thường thì lương phải trả cho cô Thu là: (50,000 x 150% + 50,000 x 30% + 50,000 x 20%) x 3 = 300,000 đồng.

Nếu NSDLĐ không trả hoặc trả không đủ tiền lương làm tăng ca, tiền lương làm việc ban đêm cho NLĐ theo quy định trên mà bị khiếu nại có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng trong trường hợp cá nhân vi phạm[2].Trường hợp tổ chức vi phạm thì mức phạt gấp 02 lần mức phạt đối với cá nhân[3]. Đồng thời có thể  áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả buộc NSDLĐ phải trả đủ tiền lương cho NLĐ cộng với lãi suất số tiền lương chậm trả[4].

Thẩm quyền xử phạt bao gồm Thanh tra lao động; Chủ tịch UBND các cấp có thẩm quyền;[5]:

Nếu các bạn thấy bài viết hữu ích thì Bạn cùng chúng tôi lan tỏa tri thức cho Cộng đồng bằng cách nhấn “Chia sẻ” bài viết này.

Luật Nghiệp Thành cảm ơn các bạn đã xem, chia sẻ và mong nhận được phản hồi, góp ý bổ sung.

 

Nguồn: Tổng hợp

[1] Điều 97 BLLĐ 2012, Điều 25 NĐ 05/2015/NĐ-CP.

[2] Điều 1.10 NĐ 88/2015NĐ-CP

[3] Điều 1.1 NĐ 88/2015/NĐ-CP

[4] Điều 13.6 NĐ 95/2013/NĐ-CP

[5] Điều 36, 37 NĐ 95/2013/NĐ-CP

Document
Categories: Lao động
Tags: tag

About Author

Write a Comment

Your e-mail address will not be published.
Required fields are marked*