Gia hạn HĐLĐ với cán bộ công đoàn không chuyên trách

Gia hạn HĐLĐ với cán bộ công đoàn không chuyên trách

Hits: 245

Untitled

Gia hạn HĐLĐ với cán bộ công đoàn không chuyên trách

Hỏi:

Công ty tôi có 2 nhân viên sắp hết hạn HĐLĐ nhưng vẫn đang trong nhiệm kỳ công đoàn. Vậy công ty tôi có được quyền chấm dứt HĐLĐ đối với 2 nhân viên này hay không?

Trả lời:

Chào bạn, dựa trên thông tin mà bạn cung cấp, Luật Nghiệp Thành xin được tư vấn như sau:

Theo Bộ luật lao động 2019, việc thành lập, giải thể, tổ chức và hoạt động của Công đoàn cơ sở sẽ được thực hiện theo quy định của Luật Công đoàn[1]. Và những nội dung liên quan đến Công đoàn cơ sở không còn thuộc phạm vi điều chỉnh của BLLĐ nữa. Chính vì thế, vấn đề trên sẽ tuân theo Luật Công đoàn 2012.

Mà cụ thể trong trường hợp này, khi HĐLĐ hết hạn mà người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách vẫn còn đang trong nhiệm kỳ thì sẽ được tiếp tục gia hạn hợp đồng lao động cho đến hết nhiệm kỳ.[2] Do đó, công ty phải gia hạn HĐLĐ của 2 nhân viên này đến hết nhiệm kỳ công đoàn.

Document

Pháp luật đặt ra quy định trên là vì tổ chức công đoàn có vai trò hết sức quan trọng trong việc bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của NLĐ. Do đó, nhằm đảm bảo điều kiện hoạt động công đoàn, khi cán bộ công đoàn không chuyên trách hết hạn HĐLĐ với NSDLĐ nhưng vẫn đang trong nhiệm kỳ công đoàn thì vẫn được gia hạn hợp đồng.

Nếu NSDLĐ không gia hạn HĐLĐ đối với cán bộ công đoàn không chuyên trách đang trong nhiệm kỳ công đoàn nhưng hết hạn HĐLĐ mà bị khiếu nại có thể bị xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng khi cá nhân vi phạm[3].

Trường hợp tổ chức vi phạm thì mức phạt sẽ gấp 02 lần mức phạt đối với cá nhân[4].

Thẩm quyền xử phạt thuộc về thanh tra lao động và chủ tịch UBND các cấp[5].

Trên đây là nội dung tư vấn về “Gia hạn HĐLĐ đối với cán bộ công đoàn không chuyên trách”

Nếu các bạn thấy bài viết hữu ích thì Bạn cùng chúng tôi lan tỏa tri thức cho Cộng đồng bằng cách nhấn “Chia sẻ” bài viết này.

Luật Nghiệp Thành cảm ơn các bạn đã xem, chia sẻ và mong nhận được phản hồi, góp ý bổ sung.

Nguồn bài viết: Tổng hợp.

Cập nhật, bổ sung: 28.01.2021

Người bổ sung: Nguyễn Linh Chi

 

 

[1] Điều 171 Bộ luật lao động 2019

[2] Điều 25 Luật Công đoàn 2012

[3] Điều 35.1.b Nghị định 28/2020

[4] Điều 5.1 Nghị định 28/2020/NĐ-CP.

[5] Điều 48, 49 Nghị định 28/2020/NĐ-CP.

Document
Categories: Lao động
Tags: tag

About Author

Write a Comment

Your e-mail address will not be published.
Required fields are marked*