Ưu đãi thuế dành cho thiết kế App Mobile

Ưu đãi thuế dành cho thiết kế App Mobile

Hits: 88

Ưu đãi thuế dành cho thiết kế App Mobile

Thu nhập từ việc thiết kế App mobile có được hưởng ưu đãi thuế không là câu hỏi được nhiều người băn khoăn?

Sau đây Luật Nghiệp Thành sẽ giúp bạn đọc làm rõ về vấn đề này:

1.App mobile là một dạng phần mềm[1], được gọi là phần mềm ứng dụng[2].

2.Các công đoạn của thiết kế app mobile của dịch vụ thiết kế app trọn gói

Xem thêm bài viết: Thiết kế Website, App Mobile có được hưởng ưu đãi thuế?

3.Ưu đãi thuế dành cho thiết kế App mobile được xác định như thế nào?

Như mô tả ở trên thì Website là phần mềm nên sản xuất phần mềm được hưởng ưu đãi thuế.

+ Sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm không phải chịu thuế GTGT

Document

Còn cho thuê bản quyền phần mềm bị tính 10% thuế GTGT không?

Ta thấy việc cho thuê bản quyền phần mềm hiện nay rất phổ biến do nhiều tiện ích nó mang lại. Việc cho thuê bản quyền này là hoạt động cung cấp phần mềm và thuộc các loại dịch vụ phần mềm nên không chịu thuế GTGT.[3]

Lưu ý: Thu nhập từ tiền bản quyền là thu nhập khác, chịu thuế suất thuế TNDN phổ thông 20%[4].

+ Đối với thuế TNDN thì được hưởng chính sách như sau

Được hưởng thuế suất ưu đãi 10% trong thời hạn 15 năm.

Được miễn thuế bốn năm, giảm 50% số thuế phải nộp trong chín năm (09) tiếp theo.

– Doanh nghiệp kinh doanh thuần thương mại (mua/bán, không sản xuất) phần mềm không được ưu đãi về thuế TNDN.
– Doanh nghiệp tự xác định điều kiện về ưu đãi thuế, thời gian được miễn thuế, giảm thuế để tự kê khai quyết toán thuế và không phải làm thủ tục để được hưởng ưu đãi thuế TNDN.

Xem thêm về quy định này tại bài viết: Ưu đãi thuế dành cho công ty sản xuất phần mềm

4.Ưu đãi thuế dành cho các công đoạn của thiết kế App Mobile?

Việc thiết kế một App dành cho các thiết bị di động nó thực hiện qua các công đoạn chính như là: Lên ý tưởng cho App là việc rất quan trọng và cần thiết; Thiết kế khung xương cho App có những bố cục hấp dẫn và bắt mắt; lập trình viết code cho sản phẩm hoạt động tốt, thông minh và tiện lợi với người dùng.

Những giai đoạn trên cho thấy, nếu khách hàng thuê một doanh nghiệp khác thiết kế App Mobile trọn gói thì doanh thu thu lại được từ giao dịch này cần được hạch toán rõ ràng nếu muốn hưởng ưu đãi thuế[5]. Vì trong các giai đoạn của thiết kế App thì giai đoạn chính là viết code lập trình được xác định là thỏa mãn các điều kiện về ưu đãi thuế. Các công đoạn khác của thiết kế App chỉ là dịch vụ đi kèm giúp khách hàng vận hành app một cách dễ dàng hơn nên không được coi là sản xuất phần mềm nên doanh thu từ những hoạt động này không được ưu đãi thuế.

Để xác định các công đoạn được coi là sản xuất phần mềm thì:

Xem thêm về quy định này tại bài viết: Ưu đãi thuế dành cho công ty sản xuất phần mềm

 

Trên đây là nội dung tư vấn về: “Ưu đãi thuế dành cho thiết kế app mobile

Nếu các bạn thấy bài viết hữu ích thì Bạn cùng chúng tôi lan tỏa tri thức cho Cộng đồng bằng cách nhấn “Chia sẻ” bài viết này.

Luật Nghiệp Thành cảm ơn các bạn đã xem và mong nhận được phản hồi, chia sẻ, góp ý bổ sung.

 

Biên tập: Hoàng Thị Loan

Người hướng dẫn: Luật sư Thuận

[1] Phụ lục 01 Ban hành kèm theo Thông tư 09/2013/TT-BTTTT

[2] Điều 3 Nghị định 71/2007/NĐ-CP

[3] Công văn 5133/TCT-CS, Điều 9 Nghị định 71/2007/NĐ-CP

[4] Điều 7.4 Thông tư 178/2014/TT-BTC

[5] Điều 18.1,2 Thông tư 78/2014/TT-BTC

Document
Categories: Công Nghệ
Tags: tag

About Author

Write a Comment

Your e-mail address will not be published.
Required fields are marked*