Kinh doanh hàng hóa chưa có giấy chứng nhận an toàn vệ sinh thực phẩm

Kinh doanh hàng hóa chưa có giấy chứng nhận an toàn vệ sinh thực phẩm

Hits: 125

Hỏi:

Tôi muốn mở một cửa hàng kinh doanh thực phẩm chức năng trên địa bàn Quận 1. Nếu tôi mở cửa hàng để kinh doanh trước khi có giấy chứng nhận an toàn vệ sinh thực phẩm (GCN ANVSTP) thì sẽ bị xử lý ra sao?

Trả lời:

Chào bạn! Dựa trên thông tin mà bạn cung cấp, Luật Nghiệp Thành xin được tư vấn như sau:

Kinh doanh khi chưa có giấy chứng nhận VSATTP

Dựa trên thông tin mà bạn cung cấp Luật Nghiệp Thành xin được tư vấn như sau:

 

Trước hết điều kiện để kinh doanh thực phẩm chức năng đó là bạn phải đăng ký kinh doanh ngành nghề mua bán thực phẩm chức năng. Sau khi đăng ký ngành nghề mua bán thực phẩm chức năng, bạn phải làm hồ sơ xin Giấy chứng nhận an toàn vệ sinh thực phẩm cho cửa hàng kinh doanh thực phẩm chức năng [1]. Khi có hai loại giấy này, bạn mới có đủ điều kiện để kinh doanh thực phẩm chức năng.

Giây chứng nhận HKDCT

Document

 

Nếu cửa hàng bạn kinh doanh mà chưa có giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn vệ sinh thực phẩm thì sẽ bị xử phạt hành chính. Mức phạt từ 05 triệu đồng đến 10 triệu đồng đối với hành vi kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện mà không có giấy phép kinh doanh theo quy định[2]. Từ ngày 15 tháng 10 năm 2020 mức phạt này sẽ là từ 10 triệu đồng đến 15 triệu đồng[3].

Khi đã bị xử phạt đình chỉ hoạt động, tước quyền sử dụng hoặc thu hồi giấy phép kinh doanh mà vẫn tiếp tục kinh doanh sẽ phị phạt từ 10 triệu đồng đến 15 triệu đồng kèm theo đó là sẽ bị đình chỉ hoạt động kinh doanh.[4] Từ ngày 15 tháng 10 năm 2020 hành vi này được sửa đổi như sau:

Mức phạt này sẽ từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng[5] khi bên vi phạm vẫn tiếp tục hoạt động kinh doanh trong thời gian bị cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền đình chỉ hoạt động, tước quyền sử dụng hoặc thu hồi giấy phép kinh doanh.

Trường hợp kinh doanh là tổ chức vi phạm, mức phạt gấp hai lần mức phạt đối với cá nhân. [6]

Thẩm quyền xử phạt: [7]

  • Chủ tịch ủy ban nhân dân các cấp;
  • Quản lý thị trường trừ Kiểm soát viên thị trường đang thi hành công vụ;
  • Trưởng phòng công an từ cấp huyện trở lên;

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Nghiệp Thành về việc kinh doanh khi chưa đủ điều kiện giấy phép theo quy định của pháp luật.

Nếu các bạn thấy bài viết hữu ích thì Bạn cùng chúng tôi lan tỏa tri thức cho Cộng đồng bằng cách nhấn “Chia sẻ” bài viết này.

Luật Nghiệp Thành cảm ơn các bạn đã xem, chia sẻ và mong nhận được phản hồi, góp ý bổ sung.

 

 

Biên tập: Nguyễn Minh Cơ.

Luật sư hướng dẫn: Luật sư Thuận.

[1] Điều 11.1 Nghị định 15/2018/NĐ-CP.

[2] Điều 8 Nghị định 185/2013/NĐ-CP.

[3] Điều 6.3.a Nghị định 98/2020/NĐ-CP

[4] Điều 8.5 Nghị định 185/2013/NĐ-CP.

[5] Điều 6.4 Nghị định 98/2020/NĐ-CP.

[6] Điều 4.4 Nghị định 98/2020/NĐ-CP.

[7] Chương 3 Nghị định 98/2020/NĐ-CP.

Document
Categories: Doanh nghiệp
Tags: tag

About Author

Write a Comment

Your e-mail address will not be published.
Required fields are marked*