Website có chức năng bình luận (comment) có phải đăng ký?

Website có chức năng bình luận (comment) có phải đăng ký?

Hits: 178

Website có chức năng bình luận (comment) có phải đăng ký?

Câu hỏi: Công ty tôi đang có quản lý một trang web có review hàng quán ăn ngon, v.v… website của tôi có cho người đọc được tạo tài khoản và đăng nhập, bình luận các bài viết của web. Đây là nơi người đọc trao đổi và tương tác với bài viết do web của tôi đăng tải. Vậy website của tôi có cần phải giấy phép hoạt động không? Mong được giải đáp.

Dựa theo câu hỏi của bạn Luật Nghiệp Thành giải đáp như sau:

Vì bạn đến đề cập chức năng bình luận giữa những người dùng tại web của bạn, nên bạn cần phân biệt rõ trang review của bạn là website có bổ sung bình luận hay là một diễn đàn.

Về giải thích từ ngữ thì diễn đàn là một trong những dịch vụ của mạng xã hội (social network). Cụ thể mạng xã hội là hệ thống thông tin cung cấp cho cộng đồng người sử dụng các dịch vụ lưu trữ, cung cấp, sử dụng, tìm kiếm, chia sẻ và trao đổi thông tin với nhau. Và có gồm các dịch vụ như tạo trang thông tin điện tử cá nhân (như facebook cho người dùng tạo trang cá nhân của riêng mình); diễn đàn, trò chuyện trực tuyến, chia sẻ, âm thanh, hình ảnh và các hình thức dịch vụ tương tự khác.[1]

Nếu web của bạn đang có những đặc điểm trên thì nghĩa là bạn đang điều hành một diễn đàn. Và để diễn đàn được hoạt động hợp pháp thì phải Giấy phép thiết lập Mạng xã hội.[2]

Còn trường hợp website của bạn là một hoặc nhiều trang thông tin được trình bày dưới dạng ký hiệu, số, chữ viết, hình ảnh, âm thanh và các dạng thông tin khác mà phục vụ cho việc cung cấp thông tin[3]. Mà chỉ có chức năng comment ở mỗi bài viết dựa theo việc tạo tài khoản đơn giản qua mail thì hình thức này không được xem như là của diễn đàn. Vì không là nơi người đọc tự tạo nội dung hay được phép đăng bài, mà chỉ phía web bạn được phép đăng bài.

Document

Nếu là vậy, thì bạn không cần phải thực hiện cấp phép.

Nhưng tiếp theo bạn phải xem website của bạn có thuộc trường phải thông báo tại Bộ Công thương hay không?

Cụ thể, nếu website của bạn chỉ chức năng review các hàng quán ngon như bạn đề cập thì sẽ không cần thông báo với Bộ Công thương. Nhưng nếu bạn chỉ cần có một trong các hoạt động sau thì sẽ phải thực hiện thông báo:[4]

– Mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ

– Trưng bày, giới thiệu hàng hóa, dịch vụ

– Giao kết hợp đồng, cung ứng dịch vụ, thanh toán

– Dịch vụ sau khi bán hàng.

Bạn hãy tham khảo thủ tục tại bài viết này Thông báo website thương mại điện tử

Trên đây là nội dung tư vấn về “Website có bình luận có phải đăng ký không?”

Nếu các bạn thấy bài viết hữu ích thì Bạn cùng chúng tôi lan tỏa tri thức cho Cộng đồng bằng cách nhấn “Chia sẻ” bài viết này.

Luật Nghiệp Thành cảm ơn các bạn đã xem và mong nhận được phản hồi, chia sẻ, góp ý bổ sung.

Biên tập: Nguyễn Linh Chi

Người hướng dẫn: Luật sư Thuận


[1] Điều 3.22 Nghị định 72/2013

[2] Điều 23.4 Nghị định 72/2013

[3] Điều 3.21 Nghị định 72/2013

[4] Điều 3.8, 52, 53 Nghị định 52/2013

Document
Bạn cần tư vấn dịch vụ này!

DỊCH VỤ TƯ VẤN DOANH NGHIỆP, TƯ VẤN ĐẦU TƯ

 

Categories: Công Nghệ
Tags: tag

About Author

Write a Comment

Your e-mail address will not be published.
Required fields are marked*