Kho hàng công ty cần có giấy phép và nộp lệ phí môn bài?

Kho hàng công ty cần có giấy phép và nộp lệ phí môn bài?

Hits: 2930

Hỏi: Công ty có kho hàng thuê ở nơi khác với trụ sở công ty. Vậy kho hàng công ty đang thuê cần phải có giấy phép và có phải nộp lệ phí môn bài hay không?

Trả lời:

Kho hàng công ty

Chào bạn! Dựa trên thông tin mà bạn cung cấp, Luật Nghiệp Thành xin nhận tư vấn như sau:
Theo Luật doanh nghiệp 2014 điều 4.16 : Kinh doanh là việc thực hiện liên tục một, một số
hoặc tất cả các công đoạn của quá trình, đầu tư, từ sản xuất đến tiêu thụ sản phẩm hoặc cung ứng
dịch vụ trên thị trường nhằm mục đích sinh lợi.

Kho hàng công ty nếu không nằm cùng trụ sở doanh nghiệp (DN) là bộ phận kinh doanh trực
thuộc DN, do đó cần phải có “giấy phép” để cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyển kiểm tra
thì xuất trình.

Document

Theo LDN 2014 điều 45 thì có DN có 3 đơn vị phụ thuộc là: chi nhánh (CN), văn phòng đại diện
(VPĐD), địa điểm kinh doanh (ĐĐKD). Trong đó VPĐD không có chức năng KD nên loại trừ (Điều 45.2 LDN 2014). Chi nhánh và ĐĐKD đều có chức năng kinh doanh nhưng hàm ý của CN quy mô lớn hơn ĐĐKD; CN có thể có các phòng ban và có thể có quy mô như 1 DN.
Do đó loại hình giấy phép của kho hàng có thể là “chi nhánh kho chứa hàng” hoặc “địa điểm
kinh doanh kho chứa hàng” đều được. Như vậy kho hàng phải có giấy phép “chi nhánh kho chứa hàng” hay “địa điểm kinh doanh kho chứa hàng”.

Trước đây theo quy định tại Mục I.2 TT 96/2002/TT-BTC quy định các cở sở kinh doanh mới
phải nộp thuế môn bài. Dó đó Văn phòng đại diện chức năng là nơi giao dịch, tiếp thị và Kho chứa hàng (dưới dạng Chi nhánh hoặc Địa điểm kinh doanh) không tiến hành các hoạt động kinh doanh nên không phải nộp Thuế môn bài.

Nhưng đến khi NĐ 139/2016 ra đời thì “Thuế môn bài” được đổi tên thành “Lệ Phí môn bài”. Từ
ngày 01/01/2017 Lệ phí môn bài sẽ thu dựa trên Giấy Phép Kinh doanh. Có nghĩa là không phân
biệt có hoạt động kinh doanh hay không, chỉ cần có đăng ký thành lập và cấp giấy phép đăng ký
hoạt động kinh doanh thì phải nộp Lệ phí môn bài. Mức đóng lệ phí môn bài kho hàng từ 1/1/2017 là 1.000.000đ/CN,VPĐD,ĐĐKD/1 năm (NĐ 139/2016 điều 2.6 và 4.1.c).

Do NĐ 139/2016 chỉ quy định mức nộp Lệ phí môn bài cho kho hàng (CN, ĐĐKD), VPĐD không quy định phải đăng ký thuế như thế nào và cũng không quy định Doanh nghiệp phải nộp bổ sung các tờ khai lệ phí môn bài cho giai đoạn chuyển đổi phát sinh nghĩa vụ phải nộp LPMB cho kho hàng (CN, ĐĐKD), VPĐD. Lúc này các Doanh nghiệp có phát sinh lệ phí môn bài của kho hàng (CN, ĐĐKD), VPĐD sẽ tự nộp chung với lúc nộp Lệ phí môn bài của Doanh Nghiệp.

Điều này dẫn đến 1 số trường hợp trên hệ thống cơ quan thuế không cập nhật phát sinh nghĩa vụ phải nộp LPMB cho kho hàng, VPĐD nhưng DN vẫn chủ động nộp theo NĐ 139/2016 hàng năm nên khi kiểm tra số thuế phải nộp của Doanh nghiệp trên hệ thống sẽ thấy nộp thừa LPMB cho kho hàng, VPĐD. DN cần chủ động liên hệ cơ quan thuế để cập nhật số thuế phải nộp trên hệ thống.

Tóm lại DN chỉ có nghĩa vụ nộp lệ phí môn bài cho kho hàng có giấy phép là CN/ĐĐKD, VPĐD kể từ ngày 1/1/2017 khi NĐ 139/2016 có hiệu lực, còn từ năm 2016 trở về trước kho hàng, VPĐD không có chức năng kinh doanh nên không phải nộp Thuế môn bài.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Nghiệp Thành về việc kho chứa hàng công ty cần phải có
giấy phép là “chi nhánh kho chứa hàng” hay “địa điểm kinh doanh kho chứa hàng” và phải nộp
lệ phí môn bài là 1.000.000 đ/1 kho hàng/1 năm.

Nếu các bạn thấy bài viết hữu ích thì Bạn cùng chúng tôi lan tỏa tri thức cho Cộng đồng bằng cách nhấn “Chia sẻ” bài viết này.

Luật Nghiệp Thành cảm ơn các bạn đã xem, chia sẻ và mong nhận được phản hồi, góp ý bổ sung.

Luật sư tư vấn: Luật sư Thuận.

Document
Categories: Thuế
Tags: tag

About Author

Write a Comment

Your e-mail address will not be published.
Required fields are marked*