Quy định dán tem trên sản phẩm rượu

Quy định dán tem trên sản phẩm rượu

Hits: 612

Hỏi:

Công ty tôi kinh doanh mặt hàng rượu được sản xuất từ những hộ gia đình, cơ sở sản xuất rượu quy mô nhỏ. Vì là kinh doanh nhỏ nên các hộ gia đình, cơ sở sản xuất không dán tem trên sản phẩm rượu của mình. Luật sư cho tôi hỏi, công ty tôi kinh doanh các loại rượu sản xuất trong nước mà không dán tem lên sản phẩm rượu như vậy thì có vi phạm quy định pháp luật hay không?

Trả lời:

Chào bạn! Theo thông tin mà bạn cung cấp, Luật Nghiệp Thành xin được tư vấn như sau:

Quy định dán tem trên sản phẩm rượu

Quy định dán tem trên sản phẩm rượu

Rượu là đồ uống có cồn được sản xuất từ quá trình lên men (có hoặc không chưng cất) từ tinh bột của các loại ngũ cốc như gạo, lúa mì, dịch đường của cây và hoa quả hoặc được pha chế từ cồn thực phẩm[1]. Vì là đồ uống có chứa nồng độ cồn và là sản phẩm có ảnh hưởng đến sức khỏe nếu người sử dụng uống quá nhiều,  nên vấn đề quản lý việc sản xuất và kinh doanh rượu được nhà nước và các cơ quan ban ngành rất quan tâm.

Để thực hiện cho việc quản lý này, luật quy định rượu dùng để tiêu thụ trong nước phải được dán tem và ghi nhãn hàng hóa trừ việc sản xuất rượu thủ công mà bán cho DN có giấy phép sản xuất rượu công nghiệp[2].

Trong trường hợp của công ty bạn kinh doanh rượu không được dán tem trên sản phẩm rượu thì công ty bạn đã vi phạm quy định của pháp luật về kinh doanh rượu tại Điều 7.4 NĐ 105/2017 .

Document
Hãy thảo luận với chuyên gia!

 

DỊCH VỤ KẾ TOÁN – KÊ KHAI THUẾ CỦA KHÁNH BÌNH

Tùy theo giá trị hàng hóa bị vi phạm mà cơ quan có thẩm quyền xác định mức phạt cụ thể đối với từng hành vi[3]. Đối với hành vi kinh doanh rượu sản xuất trong nước có độ cồn từ 5,5 độ trở lên không dán tem rượu sản xuất để tiêu thụ trong nước hoặc dán tem rượu sản xuất để tiêu thụ trong nước không đúng quy định, mức phạt tiền của cá nhân có thể từ 200.000 đồng đến 50.000.000 đồng tương ứng với giá trị sản phẩm rượu từ dưới 1.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng trở lên.

Nếu tổ chức vi phạm mức phạt tiền bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân vi phạm[4].

Theo đó, công ty bạn có thể bị áp dụng mức phạt từ 400.000 đồng đến 100.000.000 đồng tương ứng với giá trị sản phẩm rượu từ dưới 1.000.000 đồng đến trên 100.000.000 đồng.

Ngoài phạt tiền, công ty bạn còn có thể bị áp dụng hình phạt bổ sung[5] như tước quyền sử dụng giấy phép kinh doanh rượu từ 01 tháng đến 03 tháng đối với hành vi vi phạm quy định nhiều lần hoặc tái phạm.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề quy định kinh doanh sản phẩm rượu sản xuất trong nước phải dán tem.

Nếu các bạn thấy bài viết hữu ích thì Bạn cùng chúng tôi lan tỏa tri thức cho Cộng đồng bằng cách nhấn “Chia sẻ” bài viết này.

Luật Nghiệp Thành cảm ơn các bạn đã xem, chia sẻ và mong nhận được phản hồi, góp ý bổ sung.

 

Biên tập: Trần Thị Duyên

Luật sư hướng dẫn: Luật sư Thuận

[1] Điều 3.1 NĐ 105/2017

[2] Điều 6.1 NĐ 105/2017

[3] Điều 28 NĐ 98/2020/NĐ-CP

[4] Điều 4.4 NĐ 98/2020/NĐ-CP

[5] Điều 28.3 NĐ 98/2020/NĐ-CP

Document
Hãy để đội ngũ chuyên gia tư vấn cho bạn!

DỊCH VỤ TƯ VẤN DOANH NGHIỆP, TƯ VẤN ĐẦU TƯ

 

Categories: Doanh nghiệp
Tags: tag

About Author

Write a Comment

Your e-mail address will not be published.
Required fields are marked*