Bảo vệ thông tin của người tiêu dùng

Bảo vệ thông tin của người tiêu dùng

Hits: 77

Hỏi:

Tháng trước, tôi có khai thông tin cá nhân trong khi mua hàng trả góp tại một công ty điện máy lớn. Đến nay, tôi cứ bị làm phiền từ một công ty cho vay tài chính gọi điện đến chào mời các khoản vay ưu đãi lớn. Qua tìm hiểu, tôi thấy rằng các thông tin mà công ty ấy có được trùng với những gì tôi đã ghi trong bản tờ khai thông tin mua bán trả góp tháng trước. Vậy luật sư cho tôi hỏi: hành vi nêu trên của cửa hàng điện máy sẽ được các cơ quan có thẩm quyền xử phạt như thế nào?

Trả lời:

Bảo vệ thông tin của người tiêu dùng

Bảo vệ thông tin của người tiêu dùng

Chào bạn! Theo thông tin mà bạn cung cấp, Luật Nghiệp Thành xin tư vấn như sau:

Đời sống riêng tư, bí mật cá nhân và gia đình là bất khả xâm phạm và được pháp luật bảo vệ. Điện thoại, điện tín, thư từ và cơ sở dữ liệu điện tử hoặc các hình thức trao đổi thông tin riêng tư khác của cá nhân phải được bảo đảm an toàn và bí mật. Song với đó, các bên có trong hợp đồng không được tiết lộ các nguồn thông tin về đời sống riêng, bí mật của cá nhân, bí mật của gia đìnhnếu không có thỏa thuận khác. [1]

Ngoài ra, người tiêu dùng được bảo đảm an toàn về tất cả bí mật thông tin của mình khi tham gia thực hiện giao dịch, mua bán hàng hóa, dịch vụ, trừ trường hợp cơ quan nhà nước có thẩm quyền yêu cầu. [2]

Với trường hợp của bạn, bên công ty điện máy đã tự ý chuyển giao thông tin cá nhân của bạn cho bên thứ ba (công ty cho vay tài chính) khi chưa có sự đồng ý của bạn. Đây là hành vi vi phạm về bảo vệ thông tin của người tiêu dùng. [3]

Document

Hành vi vi phạm về bảo vệ thông tin của người tiêu dùng đem đến cho khách hàng những phiền toái, bị quấy nhiễu liên tục bởi các bên thứ ba. Từ hành vi nêu trên dễ dẫn tới việc rò rỉ thông tin, dễ bị các đối tượng xấu lợi dụng để khai thác, lừa đảo.

Đối với trường hợp của bạn, nhà nước đã đưa ra các biện pháp chế tài như sau:

  • Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với cá nhân. [4]
  • Trường hợp hành vi vi phạm hành chính do tổ chức thực hiện thì phạt tiền gấp hai lần mức tiền phạt quy định đối với cá nhân. [5]

Vì công ty điện máy là một tổ chức nên chiếu theo hai điều luật nêu trên thì mức phạt xử lý vi phạm là từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng.

Cơ quan có hẩm quyền xử phạt: Cơ quan Quản lý thị trường ,UBND các cấp và các cơ quan ban ngành có liên quan khác.

Trên đây là nội dung tư vấn  của Luật Nghiệp Thành về xử phạt hành vi vi phạm về bảo vệ thông tin của người tiêu dùng.

Luật Nghiệp Thành cảm ơn các bạn đã xem và mong nhận được phản hồi, góp ý bổ sung.

 

Biên tập: Lâm Bảo Nhi

Luật sư hướng dẫn: Luật sư Thuận

[1] Điều 38 Bộ luật dân sự 2015.

[2] Điều 6.1 Luật Bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng năm 2010.

[3] Điều 46.1 Nghị định 98/2020/NĐ-CP.

[4] Điều 46.1 Nghị định 98/2020/NĐ-CP.

[5] Điều 4.4 Nghị định 98/2020/NĐ-CP.

Document
Hãy để đội ngũ chuyên gia tư vấn cho bạn!

DỊCH VỤ TƯ VẤN DOANH NGHIỆP, TƯ VẤN ĐẦU TƯ

 

Categories: Doanh nghiệp
Tags: tag

About Author

Write a Comment

Your e-mail address will not be published.
Required fields are marked*