Độ tuổi NLĐ được học nghề

Độ tuổi NLĐ được học nghề

Hits: 60

HỎI:

Công ty tôi có dự định tuyển một NLĐ (13 tuổi) để học nghề gói kẹo dừa. Công ty tôi tuyển NLĐ học nghề như vậy có được hay không?

TRẢ LỜI:

Untitled

Chào bạn, dựa trên thông tin mà bạn cung cấp, Luật Nghiệp Thành xin được tư vấn như sau:

Hiện nay, pháp luật cấm NSDLĐ tuyển NLĐ dưới 14 tuổi để học nghề. Tuy nhiên, do tính chất đặc thù của một số công việc nên pháp luật vẫn cho phép tuyển NLĐ dưới 14 tuổi để học nghề ở một số công việc nhất định theo danh mục quy định[1]:

Document
  1. Các ngành nghề năng khiếu, nghệ thuật: múa, hát; xiếc, điện ảnh, bơi lội, thể dục dụng cụ, ,…
  2. Các ngành nghề truyền thống, thủ công mỹ nghệ: thêu ren, mộc mỹ nghệ, làm lược sừng, nuôi tằm, gói kẹo dừa,…

Do đó, công ty dự định tuyển NLĐ 13 tuổi để học nghề gói kẹo dừa là không vi phạm pháp luật. Nghề gói kẹo dừa nằm trong danh mục được phép học nghề đối với NLĐ dưới 14 tuổi.

Nếu NSDLĐ tuyển NLĐ dưới 14 tuổi học nghề không nằm trong danh mục trên mà bị khiếu nại sẽ bị xử phạt từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm của cá nhân[2]. Trường hợp tổ chức vi phạm thì mức phạt sẽ gấp 02 lần mức phạt đối với cá nhân[3].

Thẩm quyền xử phạt thuộc về Chủ tịch UBND các cấp, Thanh tra lao động[4].

Nếu các bạn thấy bài viết hữu ích thì Bạn cùng chúng tôi lan tỏa tri thức cho Cộng đồng bằng cách nhấn “Chia sẻ” bài viết này.

Luật Nghiệp Thành cảm ơn các bạn đã xem, chia sẻ và mong nhận được phản hồi, góp ý bổ sung.

 

Nguồn: Tổng hợp

[1] (Điều 1.9 NĐ 88/2015/NĐ-CP, Phụ lục TT11/2013/TT-BLĐTBXH)

[2] Điều 1.9 NĐ 88/2015/NĐ-CP

[3] Điều 1.1 NĐ 88/2015/NĐ-CP

[4] Điều 36,37 NĐ 95/2013/NĐ-CP

Document
Bạn cần tư vấn dịch vụ này!

DỊCH VỤ TƯ VẤN PHÁP LÝ HỢP ĐỒNG, BẢO HIỂM XÃ HỘI TRONG LĨNH VỰC LAO ĐỘNG

Categories: Lao động
Tags: tag

About Author

Write a Comment

Your e-mail address will not be published.
Required fields are marked*