Trách nhiệm đào tạo NLĐ trước khi chuyển sang làm nghề khác cho NSDLĐ

Trách nhiệm đào tạo NLĐ trước khi chuyển sang làm nghề khác cho NSDLĐ

Hits: 41

Hỏi:

Đầu tháng này công ty tôi dự định chuyển hẳn một số nhân viên kế toán sang vị trí nhân viên telesales. Vây công ty tôi có cần đào tạo số lượng NLĐ này trước khi chuyển sang vị trí nhân viên telesaleshay không?

Trả lời:

Chào bạn, dựa trên thông tin mà bạn cung cấp, Luật Nghiệp Thành xin được tư vấn như sau:

Theo quy định của pháp luật, việc đào tạo NLĐ trước khi chuyển sang làm nghề khác cho NSDLĐ là trách nhiệm NSDLĐ [1]. Như vậy, công ty muốn chuyển hẳn một số nhân viên kế toánsang làm nhân viên telesales thìbuộc phải đào tạo số nhân viên kế toán này.

Document

Quy định trách nhiệm nêu trên là do khi chuyển NLĐ sang nghề mới chính là thời điểm NSDLĐ chủ động chuyển NLĐ làm việc khác so với HĐLĐ nên NSDLĐ phải có trách nhiệm trong đào tạo NLĐ trước khi chuyển. Hơn nữa, quy định như vậygiúp NLĐ tránh bỡ ngỡ khi chuyển sang một công việc khác, mang lại năng suất lao độngcho NSDLĐ.

Nếu NSDLĐ chuyển NLĐ sang làm công việc khác nhưng lại không đào tạo NLĐ có thể bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm của cá nhân [2]. Tổ chức vi phạm thì mức phạt gấp 02 lần mức phạt đối với cá nhân.[3]

Thẩm quyền xử phạt thuộc về chủ tịch UBND các cấp, Thanh tra lao động.[4]

Nếu các bạn thấy bài viết hữu ích thì Bạn cùng chúng tôi lan tỏa tri thức cho Cộng đồng bằng cách nhấn “Chia sẻ” bài viết này.

Luật Nghiệp Thành cảm ơn các bạn đã xem, chia sẻ và mong nhận được phản hồi, góp ý bổ sung.

[1] Điều 60.1 Bộ luật lao động 2012.

[2] Điều 10.2 Nghị định 95/2013/NĐ-CP.

[3] Điều 1.1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP.

[4] Điều 36, Điều 37 NĐ95/2013/NĐ-CP.

 

Document
Hãy để đội ngũ chuyên gia tư vấn cho bạn!

DỊCH VỤ TƯ VẤN, LÀM HỒ SƠ NHẬN THỪA KẾ, NHẬN TẶNG CHO NHÀ ĐẤT

Categories: Lao động
Tags: tag

About Author

Write a Comment

Your e-mail address will not be published.
Required fields are marked*