Hợp đồng đào tạo nghề

Hợp đồng đào tạo nghề

Hits: 535

HỎI:

Công ty tôi mới thành lập nên cần tuyển nhân viên. Cho tôi hỏi nếu như công ty tôi muốn tổ chức học nghề cho NLĐ trước khi sử dụng thì có phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề như thế nào?

TRẢ LỜI:

to-reach-2697951__340

Chào bạn, dựa trên thông tin mà bạn cung cấp, Luật Nghiệp Thành xin được tư vấn như sau:

Document

Hiện nay, nhiều công ty  tiến hành tuyển NLĐ vào để đào tạo sau đó mới sử dụng NLĐ nhằm tạo ra một quy chuẩn chung cho tất cả NLĐ làm việc tại công ty đó. Nếu muốn tổ chức học nghề, công ty cần phải ký kết hợp đồng đào tạo bằng hình thức văn bản, gồm 02 bản, mỗi bên giữ một bản. Trong đó, hợp đồng này phải có các nội dung bắt buộc  sau[1]:

  1. Tên nghề đào tạo
  2. Địa điểm và thời hạn đào tạo
  3. Chi phí đào tạo
  4. Thời hạn NLĐ cam kết phải làm việc cho NSDLĐ sau khi được đào tạo
  5. Trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo nếu NLĐ không làm việc.
  6. Trách nhiệm của NSDLĐ

Nếu NSDLĐ đào tạo nghề cho NLĐ nhưng không ký kết hợp đồng đào tạo bằng văn bản mà bị khiếu nại sẽ bị phạt từ 500.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm của cá nhân[2]. Trường hợp tổ chức vi phạm thì mức phạt gấp 02 lần mức phạt đối với cá nhân.[3]

Thẩm quyền xử phạt thuộc về Chủ tịch UBND các cấp, Thanh tra lao động[4].

Nếu các bạn thấy bài viết hữu ích thì Bạn cùng chúng tôi lan tỏa tri thức cho Cộng đồng bằng cách nhấn “Chia sẻ” bài viết này.

Luật Nghiệp Thành cảm ơn các bạn đã xem, chia sẻ và mong nhận được phản hồi, góp ý bổ sung.

 

Nguồn: Tổng hợp

[1] Điều 62 BLLĐ 2012

[2] Điều 10.2 NĐ 95/2013

[3] Điều 10.2 NĐ 95/2013

[4] Điều 36,37 NĐ95/2013/NĐ-CP

Document
Categories: Lao động
Tags: tag

About Author

Write a Comment

Your e-mail address will not be published.
Required fields are marked*