Thuế TNCN khi chuyển nhượng vốn trong công ty TNHH

Thuế TNCN khi chuyển nhượng vốn trong công ty TNHH

Hits: 3

Thuế TNCN khi chuyển nhượng vốn trong công ty TNHH

Tình huống: Công ty tôi là công ty TNHH 2TV, hiện tôi là thành viên mới có nhận chuyển nhượng toàn bộ phần vốn góp của một thành viên cũ trong công ty. Nhưng tôi nghe được thông tin là phải đóng thuế thu nhập cá nhân do chuyển nhượng vốn. Vậy tôi phải làm những gì để đóng thuế. Mong Luật sư giải đáp.

Theo quy định về hướng dẫn Luật thuế TNCN việc chuyển nhượng vốn góp trong công ty trách nhiệm hữu hạn nếu có phát sinh thu nhập từ việc chuyển nhượng thì sẽ được xem là khoản thu nhập cá nhân. Do đó, cá nhân có thu nhập từ chuyển nhượng vốn phải đóng thuế thu nhập cá nhân.[1]

Để biết bạn có thuộc trường hợp phải đóng thuế TNCN do chuyển nhượng vốn hay không thì trước hết bạn phải hiểu cách tính thuế thu nhập cá nhân như thế nào, cụ thể như sau:

1. Cách tính thuế thu nhập cá nhân phải nộp[2]

Thuế thu nhập cá nhân phải nộp=Thu nhập tính thuế×Thuế suất 20%

Trong đó, thu nhập tính thuế[3] được xác định như sau:

Document
Thu nhập tính thuế=Giá chuyển nhượngGiá mua của phần vốn chuyển nhượngChi phí hợp lý khác

Để nắm bắt chi tiết các định nghĩa về giá chuyển nhượng, giá mua và chi phí hợp lý khác bạn đọc tham khảo cụ thể tại bài viết Cách tính thuế TNCN khi chuyển nhượng vốn trong công ty TNHH.

2. Ai là người phải nộp thuế TNCN và nộp hồ sơ khai thuế khi chuyển nhượng vốn?[4]

Nguyên tắc khai thuế sẽ tùy thuộc vào đối tượng, bao gồm cá nhân cư trú, không cư trú và doanh nghiệp khai thay. Nếu bạn thuộc trường hợp nộp thuế thì bạn phải có nghĩa vụ khai và chuẩn bị hồ sơ liên quan để nộp tại Chi cục thuế.

Bạn quan tâm đọc thêm tại Đối tượng nộp thuế TNCN khi kê khai chuyển nhượng vốn công ty TNHH

Trên đây là nội dung tư vấn về ‘‘Thuế TNCN khi chuyển nhượng vốn trong công ty TNHH”

Nếu bạn cảm thấy bài viết hữu ích thì bạn cùng chúng tôi lan tỏa tri thức cho Cộng đồng bằng cách nhấn “Chia sẻ” bài viết này.

Luật Nghiệp Thành cảm ơn các bạn đã xem, chia sẻ, rất mong nhận được phản hồi, góp ý bổ sung.

Biên tập: Nguyễn Linh Chi Người hướng dẫn: Luật sư Thuận


[1]Điều 2.4.a Thông tư 111/2013/TT-BTC

[2] Điều 11.d Thông tư 111/2013/TT-BTC

[3]Điều 11.1.a Thông tư 111/2013/TT-BTC

[4] Điều 16.4 Thông tư 156/2013/TT-BTC

Document
Hãy để đội ngũ chuyên gia tư vấn cho bạn!
Categories: Thuế
Tags: tag

About Author

Write a Comment

Your e-mail address will not be published.
Required fields are marked*