Lệ phí môn bài khi thay đổi vốn điều lệ

Lệ phí môn bài khi thay đổi vốn điều lệ

162

Lệ phí môn bài khi thay đổi vốn điều lệ

Lệ phí môn bài (lúc trước còn gọi là thuế môn bài) là một khoản tiền nộp vào ngân sách nhà nước có tính chất thường xuyên và thu định kỳ hàng năm đối với các cơ sở hoạt động sản xuất kinh doanh. Các đối tượng phải nộp lệ phí môn bài được liệt kê tại Điều 2 NĐ 139/2016 trong đó phổ biến nhất  là doanh nghiệp. Từ khi vừa mới thành lập, doanh nghiệp đã có trách nhiệm phải kê khai, nộp lệ phí môn bài. Để xác định được mức đóng lệ phí môn bài thì dựa trên căn cứ là vốn điều lệ doanh nghiệp đăng ký với cơ quan nhà nước (cụ thể ở đây là Sở Kế hoạch và Đầu tư). Mức đóng lệ phí môn bài như sau[1]:

Vốn điều lệ Mức đóng
> 10 tỷ đồng 3.000.000 đồng
< 10 tỷ đồng 2.000.000 đồng
Chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh, đơn vị sự nghiệp, tổ chức kinh tế khác 1.000.000 đồng

Lệ phí môn bài này là lệ phí môn bài cả năm. Nếu doanh nghiệp thành lập từ nửa đầu năm thì phải đóng trọn cả năm lệ phí môn bài. Nếu doanh nghiệp được thành lập sau 30/6 thì chỉ cần phải đóng 50% lệ phí môn bài nêu trên.

Vậy liệu trong trường hợp doanh nghiệp tăng/giảm vốn điều lệ vượt mức 10 tỷ đồng thì có thay đổi gì trong mức đóng lệ phí môn bài hay không?

Document

Câu trả lời ở đây là có. Căn cứ nộp lệ phí môn bài của một năm được xác định là vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư của năm trước liền kề năm tính lệ phí môn bài[2].Tức là việc doanh nghiệp đang hoạt động mà có sự thay đổi về vốn điều lệ dẫn đến sự thay đổi mức đóng lệ phí môn bài thì doanh nghiệp có trách nhiệm nộp lệ phí môn bài thay đổi ở năm tiếp theo mà không phải nộp bổ sung tiền lệ phí môn bài cho năm đang có sự thay đổi vốn điều lệ đó.

Ví dụ: Công ty A thành lập vào tháng 4/2018 với vốn điều lệ đăng ký là 5 tỷ đồng. Đến 8/2019, công ty tăng vốn điều lệ lên là 15 tỷ đồng. Lúc này, giải quyết lệ phí môn bài cho công ty A như sau:

  • Tháng 4/2018 công ty A đóng lệ phí môn bài cả năm là 2.000.000 đồng.
  • Đến đầu năm 2019, công ty A đóng mức lệ phí môn bài là 2.000.000 đồng do năm liền kề là năm 2018 công ty A có vốn điều lệ là 5 tỷ đồng < 10 tỷ đồng.
  • Nhưng đến tháng 8/2019, công ty A tăng vốn điều lệ là 15 tỷ đồng với mức đóng lệ phí môn bài là 3.000.000 đồng. Tuy nhiên do năm 2019, mức đóng lệ phí môn bài dựa trên vốn điều lệ tại cuối năm 2018 nên vào tháng 8/2019, công ty A không phải đóng thêm tiền lệ phí môn bài khi có sự thay đổi vốn điều lệ. V điều lệ 15 tỷ đồng của công ty A sẽ là căn cứ để đến năm 2020 công ty A mới bắt đầu đóng lệ phí môn bài ở mức là 3.000.000 đồng.

Hiện nay, doanh nghiệp có sự thay đổi vốn điều lệ thì không phải nộp hồ sơ khai lệ phí môn bài như trước đây do các thủ tục hành chính giữa các cơ quan Nhà nước đã có sự thống nhất, trao đổi dữ liệu với nhau[3]. Doanh nghiệp chỉ cần nắm và hoàn thành nghĩa vụ nộp lệ phí môn bài khi có thay đổi vốn điều lệ mà thôi.

Trên đây là chia sẻ của Luật Nghiệp Thành về lệ phí môn bài khi thay đổi vốn điều lệ

Luật Nghiệp thành cảm ơn các bạn đã xem và nhận được góp ý bổ sung.

 

 

Biên tập: Trần Thị Duyên

LS hướng dẫn: Luật sư Thuận

[1] Điều 4 NĐ 139/2016

[2] Điều 4.4 NĐ 139/2016

[3] Công văn 1279/TCT-CS 2017 về lệ phí môn bài của tổng cục thuế gửi cục thuế tỉnh Kiên Giang

 

Document
Hãy để đội ngũ chuyên gia tư vấn cho bạn!

DỊCH VỤ TƯ VẤN, LÀM HỒ SƠ NHẬN THỪA KẾ, NHẬN TẶNG CHO NHÀ ĐẤT

Danh mục: Thuế
Tags: tag

Tác giả

Viết bình luận

Địa chỉ email của bạn sẽ không bị người khác biết.
Những ô bắt buộc được đánh dấu*