Xử lý KLLĐ đối với hành vi không được quy định trong NQLĐ

Xử lý KLLĐ đối với hành vi không được quy định trong NQLĐ

Hits: 58

xu-ly-ky-luat-sa-thai

Xử lý KLLĐ đối với hành vi không được quy định trong NQLĐ

Hỏi:

Công ty tôi có một nhân viên thường xuyên tiếp khách riêng ở công ty trong giờ làm việc. Công ty tôi có được xử lý KLLĐ nhân viên này hay không khi trong nội quy lao động (NQLĐ) không quy định hành vi trên bị xử lí kỉ luật?

Trả lời:

Chào bạn, dựa trên thông tin mà bạn cung cấp, Luật Nghiệp Thành xin được tư vấn như sau:

Theo pháp luật lao động, NSDLĐ không được xử lý KLLĐ đối với NLĐ có hành vi vi phạm không được quy định trong NQLĐ. [1]

Document

Do đó, công ty không được phép xử lý KLLĐ đối với nhân viên thường xuyên tiếp khách riêng ở công ty khi hành vi này không quy định trong NQLĐ.

Quy định này tránh việc NSDLĐ xử lý kỷ luật NLĐ một cách tùy tiện nhằm bảo vệ NLĐ. Hơn nữa, việc buộc NLĐ phải chịu trách nhiệm về một hành vi không được dự liệu trước là không công bằng. Xử lý như vậy không những không đạt được mục đích chủ yếu của xử lý kỷ luật là giáo dục ý thức chấp hành kỷ luật cho NLĐ mà còn có thể dẫn đến những phản ứng tiêu cực từ phía NLĐ.

Trong trường hợp này, nếu công ty muốn xử lý kỷ luật lao động đối với hành vi tiếp khách riêng tại công ty trong giờ làm việc thì công ty phải bổ sung hành vi này vào NQLĐ. Trong quá trình bổ sung NQLĐ, công ty phải tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở và thực hiện đăng ký lại NQLĐ. [2]

Nếu NSDLĐ xử lý KLLĐ đối với NLĐ có hành vi vi phạm không được quy định trong NQLĐ có thể bị phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 15 triệu khi cá nhân vi phạm [3]. Trường hợp tổ chức vi phạm thì mức phạt gấp 02 lần mức phạt cá nhân [4].

Thẩm quyền xử phạt thuộc về thanh tra lao động và chủ tịch UBND các cấp [5].

Nếu các bạn thấy bài viết hữu ích thì Bạn cùng chúng tôi lan tỏa tri thức cho Cộng đồng bằng cách nhấn “Chia sẻ” bài viết này.

Luật Nghiệp Thành cảm ơn các bạn đã xem, chia sẻ và mong nhận được phản hồi, góp ý bổ sung.

Nguồn bài viết: Tổng hợp.

[1] Điều 128.3 BLLĐ 2012.

[2] Điều 28.5 NĐ 05/2015/NĐ-CP.

[3] Điều 15.3.c Nghị định 95/2013/NĐ-CP.

[4] Điều 1.1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP.

[5] Điều 36, 37 Nghị định 95/2013/NĐ-CP.

 

Document
Hãy để đội ngũ chuyên gia tư vấn cho bạn!
Categories: Lao động
Tags: tag

About Author

Write a Comment

Your e-mail address will not be published.
Required fields are marked*