Trách nhiệm trả chi phí TƯLĐTT

Trách nhiệm trả chi phí TƯLĐTT

Hits: 39

Hỏi:

Công ty tôi sắp tiến hành thương lượng tập thể với NLĐ. Vậy các chi phí để tổ chức thương lượng, ký kết thỏa ước lao động tập thể (TƯLĐTT) ai phải chịu?

Trả lời:

cost-1174936_640

Chào bạn, dựa trên thông tin mà bạn cung cấp, Luật Nghiệp Thành xin được tư vấn như sau:

Theo pháp luật lao động, công ty (NSDLĐ) có trách nhiệm chị trả mọi chi phí cho việc thương lượng, ký kết, sửa đổi, bổ sung, gửi và công bố TƯLĐTT[1].

Document

Tại sao pháp luật quy định việc chi trả chi phí lại thuộc về NSDLĐ? Suy cho cùng quy định này xuất phát từ kết quả cuối cùng của việc ký TƯLĐTT. Một khi TƯLĐTT được ký kết nó như “luật lệ” chung cho cả hai bên (NSDLĐ, NLĐ), góp phần động viên NLĐ tuân thủ kỷ luật nơi làm việc. Đồng thời, giúp NLĐ tham gia lao động tăng năng suất để được hưởng các quyền và lợi ích trong TƯLĐTT. Từ đó, đạt được hiệu quả công việc cho NSDLĐ. Như vậy, mọi chi phí thương lượng, ký kết, sửa đổi, bổ sung và công bố TƯLĐTT phải do NSDLĐ chi trả.

Nếu NSDLĐ không trả các chi phí nêu trên mà bị khiếu nại có thể bị phạt cảnh cáo hoặc bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 trong trường hợp cá nhân vi phạm[2]. Nếu tổ chức vi phạm thì mức phạt bằng 02 lần mức phạt đối với cá nhân[3].

Thẩm quyền xử phạt thuộc về chủ tịch UBND các cấp có thẩm quyền, Thanh tra lao động[4].

Nếu các bạn thấy bài viết hữu ích thì Bạn cùng chúng tôi lan tỏa tri thức cho Cộng đồng bằng cách nhấn “Chia sẻ” bài viết này.

Luật Nghiệp Thành cảm ơn các bạn đã xem, chia sẻ và mong nhận được phản hồi, góp ý bổ sung.

 

Nguồn: Tổng hợp

[1] Điều 82 BLLĐ 2012

[2] Điều 12.1.b NĐ 95/NĐ-CP

[3] Điều 1.1 NĐ 88/2015/NĐ-CP

[4] Điều 36, Điều 37 NĐ 95/2013/NĐ-CP

Document
Categories: Lao động
Tags: tag

About Author

Write a Comment

Your e-mail address will not be published.
Required fields are marked*