Tiền làm thêm giờ phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?

Tiền làm thêm giờ phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?

Tiền làm thêm giờ phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?

Làm thêm giờ hay còn gọi là tăng ca, đây là việc người sử dụng lao động điều động người lao động làm việc ngoài thời gian do nhu cầu sản xuất, kinh doanh, và người lao động được hưởng tiền lương cao hơn so với thời giờ làm việc bình thường. Ngoài việc trích đóng bảo hiểm bắt buộc, lương của người lao động còn bị trừ để đóng thuế thu nhập cá nhân. Vậy khoản tiền lương làm thêm giờ có phải nộp thuế không, mời quý bạn đọc tham khảo bài viết sau của Luật Nghiệp Thành.

Về vấn đề này pháp luật quy định cụ thể như sau:

Thứ nhất, thu nhập từ tiền lương, tiền công của người lao động được xác định là khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân (TNCN)[1]. Theo đó, thu nhập từ tiền làm thêm giờ được tính là tiền lương, tiền công nên cũng sẽ bị tính thuế TNCN.

Thứ hai, các khoản thu nhập được miễn thuế bao gồm[2]:

– Thu nhập từ phần tiền lương, tiền công làm việc ban đêm, làm thêm giờ được trả cao hơn so với tiền lương, tiền công làm việc ban ngày, làm việc trong giờ theo quy định của Bộ luật Lao động.

Theo đó, tiền lương làm thêm giờ sẽ được miễn một phần khi tính thuế TNCN. Số tiền được miễn là phần thu nhập được trả cao hơn so với tiền lương, tiền công làm việc trong giờ theo quy định Bộ luật Lao động 2019.

Công thức tính cụ thể như sau:

Document
Phần tiền lương làm thêm giờ được miễn thuế TNCN

 

 

=

 

Tiền lương, tiền công thực trả do phải làm đêm, thêm giờ 

Tiền lương, tiền công tính theo ngày làm việc bình thường

 

Ví dụ: Ông A có mức lương trả theo ngày làm việc bình thường là 50.000 đồng/giờ.

– Làm thêm giờ vào ngày thường: Ông A được trả 75.000 đồng/giờ.

Thu nhập được miễn thuế TNCN = 75.000 đồng – 50.000 đồng = 25.000 đồng/giờ.

– Làm thêm giờ vào ngày nghỉ hằng tuần: Ông A được trả 100.000 đồng/giờ.

Thu nhập được miễn thuế TNCN = 100.000 đồng – 50.000 đồng = 50.000 đồng/giờ.

Bạn đọc tham khảo: Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

Bạn đọc tham khảo: Mức giảm trừ gia cảnh thuế TNCN theo luật thuế mới từ năm 2020

Trên đây là nội dung tư vấn về “Tiền làm thêm giờ có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?”

Nếu các bạn thấy bài viết hữu ích thì Bạn cùng chúng tôi lan tỏa tri thức cho Cộng đồng bằng cách nhấn “Chia sẻ” bài viết này.

Luật Nghiệp Thành cảm ơn các bạn đã xem và mong nhận được phản hồi, góp ý bổ sung.

 

Biên tập: Bùi Thị Như

Người hướng dẫn: Nguyễn Linh Chi

Người kiểm duyệt: Luật sư Thuận

 

[1] Điều 2.2 Thông tư 111/2013/TT-BTC

[2]  Điều 3.1.(i) Thông tư 111/2013/TT-BTC

Document
Categories: Lao động

About Author

Write a Comment

Your e-mail address will not be published.
Required fields are marked*