Thời gian nghỉ ốm có tính phép năm được không?

Thời gian nghỉ ốm có tính phép năm được không?

Hits: 7

Thời gian nghỉ ốm có tính phép năm được không?

Câu hỏi: Xin chào Luật Nghiệp Thành, tôi làm công nhân cho doanh nghiệp X. Vừa rồi, tôi bị ốm nên phải nghỉ việc 5 ngày trong tuần theo yêu cầu của bác sỹ. Cho tôi hỏi, 5 ngày đó tôi yêu cầu doanh nghiệp lấy phép năm có được không?

Trả lời: Cảm ơn câu hỏi của bạn, Luật Nghiệp Thành xin được tư vấn như sau:

Thứ nhất, về quy định chế độ ốm đau:

Điều kiện hưởng là phải bị ốm đau phải nghỉ việc mà không phải là tai nạn lao động, không phải do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu, sử dụng chất ma túy và phải có xác nhận của cơ sở khám, chữa bệnh.[1]

Về thời gian và mức hưởng chế độ ốm đau: Tùy thuộc vào việc điều trị bệnh ngắn ngày hay dài ngày và thời gian đóng bảo hiểm xã hội thì sẽ có thời gian và mức hưởng khác nhau.

Bạn tham khảo bài viết Trợ cấp ốm đau và thủ tục hưởng BHXH khi nghỉ điều trị bệnh

Document

Như vậy, nếu bạn có tham gia BHXH thì 5 ngày nghỉ ốm được bác sỹ phát giấy chỉ định nghỉ ốm hưởng BHXH  sẽ không được doanh nghiệp trả lương mà được BHXH chi trả trợ cấp ốm đau.

Thứ hai, về chế độ nghỉ hàng năm:[2] Ngày nghỉ hàng năm thì NLĐ sẽ được hưởng nguyên lương.

– Nếu làm đủ 12 tháng thì số ngày nghỉ có thể là 12, 14, 16 ngày tùy theo điều kiện làm việc.

– Nếu làm chưa đủ 12 tháng thì số ngày nghỉ hàng năm tương ứng với với số tháng làm việc

Bạn tham khảo thêm bài viết Xử lý ngày phép năm chưa nghỉ hết của NLĐ

Có thể thấy pháp luật không có quy định về việc cho phép lấy phép năm cho những ngày được hưởng chế độ ốm đau. Tuy nhiên nếu bác sỹ yêu cầu bạn nghỉ bệnh 5 ngày khi bạn khám bệnh ở các phòng mạch tư, nơi khám chữa bệnh không kết nối với cơ quan BHYT, BHXH thì bạn sẽ không được nghỉ ốm đau hưởng BHXH, khi đó bạn vẫn có thể yêu cầu doanh nghiệp tính phép năm cho những ngày được nghỉ ốm đau hoặc bạn vừa nghỉ ốm đau hưởng BHXH đúng quy định vừa yêu cầu DN trả phép năm cho 5 ngày nghỉ đó, còn việc có đồng ý hay không sẽ do doanh nghiệp quyết định vì:

– Thứ nhất, trợ cấp ốm đau là do BHXH chi trả, còn tiền lương ngày phép năm là do doanh nghiệp chi trả.

– Thứ hai, vì bạn đã được BHXH trả trợ cấp ốm đau nên nếu doanh nghiệp chấp nhận tính phép năm thêm cho bạn cũng không vi phạm pháp luật vì không thuộc trường hợp trục lợi BHXH.

 

Trên đây là nội dung tư vấn về: “Thời gian nghỉ ốm có tính phép năm được không?”.

Nếu các bạn thấy bài viết hữu ích thì Bạn cùng chúng tôi lan tỏa tri thức cho Cộng đồng bằng cách nhấn “Chia sẻ” bài viết này.

Luật Nghiệp Thành cảm ơn các bạn đã xem và mong nhận được phản hồi, chia sẻ, góp ý bổ sung.

 

Biên tập: Nguyễn Khánh Như

Người hướng dẫn: Nguyễn Linh Chi

Người kiểm duyệt: Luật sư Thuận

 

[1] Điều 25.1 Luật Bảo hiểm xã hội 2014

[2] Điều 113 Bộ luật Lao động 2019

Document
Hãy để đội ngũ chuyên gia tư vấn cho bạn!

DỊCH VỤ TƯ VẤN PHÁP LÝ HỢP ĐỒNG, BẢO HIỂM XÃ HỘI TRONG LĨNH VỰC LAO ĐỘNG

Categories: Lao động
Tags: tag

About Author

Write a Comment

Your e-mail address will not be published.
Required fields are marked*