Điều kiện hưởng BHXH 01 lần của NLĐ nước ngoài

Điều kiện hưởng BHXH 01 lần của NLĐ nước ngoài

Điều kiện hưởng BHXH 01 lần của NLĐ nước ngoài

Hiện nay, người lao động nước ngoài làm việc tại VN khi tham gia BHXH bắt buộc thì sẽ trích đóng mức tiền lương tháng vào quỹ BHXH, BHYT. Người sử dụng lao động hàng tháng cũng đóng trên quỹ tiền lương tháng của người lao động vào quỹ BHXN, BHYT. Sau nhiều năm, thì bắt đầu từ ngày 01/01/2022 thì NLĐ nước ngoài đã có thể rút BHXH một lần. Vậy khi nào được rút BHXH 01 lần và mức hưởng là bao nhiêu?

Các trường hợp hưởng BHXH một lần

Nếu không có nhu cầu hưởng lương hưu thì NLĐ nước ngoài có thể yêu cầu rút BHXH một lần nhưng phải thuộc 01 trong các trường hợp sau đây:[1]

  1. Đủ tuổi hưởng lương hưu đối mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH;

Cụ thể, tuổi nghỉ hưu trong điều kiện bình thường: Lao động nam là 60 tuổi 06 tháng, Lao động nữ 55 tuổi 05 tháng (năm 2022). Sau các năm thì tuổi lương hưu sẽ tăng theo lộ trình cho đến năm 2035 tuổi nghỉ hưu sẽ Lao động nam 62 tuổi và Lao động nữ 60 tuổi.

Bạn đọc có thể tham khảo bài viết để biết lộ trình tuổi nghỉ hưu Tăng tuổi nghỉ hưu đối với người lao động

  1. Người đang mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như: ung thư, bại liệt, xở gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế
  2. Người lao động đủ điều kiện hưởng lương hưu nhưng không tiếp tục cư trú tại Việt Nam
  3. Người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc giấy phép lao động, chứng chỉ hành nghề, giấy phép hành nghề hết hiệu lực mà không được gia hạn.

Mức hưởng BHXH 01 lần[2]

Mức hưởng sẽ được tính theo số năm đã đóng BHXH:[3]

Document

Mức hưởng BHXH 01 lần

=

02

X

Mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH

X

Số năm đã đóng BHXH

Vì sao đến năm 2022, người lao động nước ngoài mới được rút BHXH?[4]

Tại quy định của Nghị định 143/2018/NĐ-CP, chế độ hưu trí và chế độ tử tuất đối với người lao động là người nước ngoài có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2022. Trong khi trước đó, người lao động nước ngoài được hưởng các chế độ như ốm đau thai sản, BHYT, tai nạn lao động và bệnh nghề nghiệp. Và chế độ hưu trí và tử tuất cũng thuộc quyền lợi hưởng BHXH nên từ năm 2022 thì NLĐ nước ngoài mới có thể rút BHXH 01 lần.

Về mức đóng như thế nào, Bạn đọc có thể tham khảo tại bài viết Mức đóng BHXH bắt buộc, BHYT, BHTN năm 2022

 

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Nghiệp Thành về “Điều kiện hưởng BHXH 01 của NLĐ nước ngoài

Nếu các bạn thấy bài viết hữu ích thì Bạn cùng chúng tôi lan tỏa tri thức cho Cộng đồng bằng cách nhấn “Chia sẻ” bài viết này.

Luật Nghiệp Thành cảm ơn bạn đã xem, rất mong nhận được phản hồi và góp ý bổ sung.

 

Biên tập: Nguyễn Linh Chi

Luật sư hướng dẫn: Luật sư Thuận

 

[1] Điều 9.6 Nghị định 143/2018/NĐ-CP

[2] Điều 9.7 Nghị định 143/2018/NĐ-CP

[3] Điều 60.2.(b) Luật BHXH 2014

[4] Điều 17.2 Nghị định 143/2018/NĐ-CP

Document
Bạn cần tư vấn dịch vụ này!

DỊCH VỤ TƯ VẤN PHÁP LÝ HỢP ĐỒNG, BẢO HIỂM XÃ HỘI TRONG LĨNH VỰC LAO ĐỘNG

Categories: Lao động

About Author

Write a Comment

Your e-mail address will not be published.
Required fields are marked*