Khuyến mại rượu cho người duới 18 tuổi

Khuyến mại rượu cho người duới 18 tuổi

Hits: 162

Hỏi:

Công ty tôi thực hiện chương trình khuyến mại uống thử rượu, tặng rượu chai nhỏ tại các trung tâm thương mại. Có rất nhiều khách hàng với nhiều độ tuổi khác nhau bao gồm cả người có thể duới 18 tuổi mà công ty tôi không thể kiểm soát được vấn đề này. Vậy Luật sư cho tôi hỏi phải thực hiện như thế nào để không vi phạm, nếu vi phạm sẽ bị xử lý như thế nào?

Trả lời:

 

Chào bạn. Dựa trên thông tin mà bạn cung cấp, Luật Nghiệp Thành xin được tư vấn như sau:

Rượu là đồ uống có cồn được sản xuất từ quá trình lên men (có hoặc không chưng cất) từ tinh bột của các loại ngũ cốc như gạo, lúa mì hoặc dịch đường của cây và hoa quả hoặc được pha chế từ cồn thực phẩm[1].Vì là đồ uống có chứa nồng độ cồn và là sản phẩm có ảnh hưởng đến sức khỏe nếu người sử dụng, nên nhà nước đã ban hành quyết định không được bán rượu cho người dưới 18 tuổi[2].

Ngoài ra, pháp luật còn cấm sử dụng bia rượu để thực hiện việc khuyến mại cho người dưới 18 tuổi. Bởi lẽ, nguời dưới 18 tuổi chưa đủ năng lực hành vi dân sự. Khi sử dụng bia rượu dễ dẫn đến tình trạng không kiểm soát được hành vi của mình khi say rượu, ảnh hưởng đến hệ thần kinh, có thể dẫn đến có thể gây hại cho bản thân và cho người khác, dù sử dụng lượng nhỏ.

Document

Trong trường hợp công ty bạn sử dụng hình thức khuyến mại rượu uống thử, tặng sản phẩm rượu chai nhỏ tại trung tâm thương mại, đối với những người trẻ tuổi cần yêu cầu họ xuất trình giấy tờ cá nhân kèm ảnh để đối chiếu, nếu trên 18 tuổi thì công ty bạn mưới được phép thực hiện việc khuyến mại rượu.

Nếu vi phạm hành vi khuyến mại rượu cho người 18 tuổi thì công ty bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực này.

Mức phạt tiền đối với hành vi vi phạm của cá nhân từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng[3]. Tổ chức vi phạm phạt tiền gấp 2 lần đối với mức phạt mà cá nhân vi phạm[4].

Theo đó, công ty bạn có thể bị phạt từ 40.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng nếu khuyến mại rượu cho người duới 18 tuổi. Do đó, khi thực hiện việc khuyến mại này, công ty bạn cần phải yêu cầu người được khuyến mại chứng minh họ đã từ đủ 18 tuổi trở lên thì mới được tham gia chương trình khuyến mại.

Mức phạt tiền sẽ gấp hai lần mức phạt quy định từ khoản 1 đến khoản 3 Điều 33 Nghị định 98/2020 NĐ-CP trong trường hợp hành vi vi phạm được thực hiện trên địa bàn từ hai tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương trở lên.[5]

Ngoài ra, công ty bạn có thể bị áp dụng hình phạt sau: tịch thu sản phẩm rượu đã dùng để khuyến mại cho người dưới 18 tuổi[6].

Thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính: Quản lý thị trường ,UBND các cấp; hoặc các cơ quan khác có thẩm quyền xử phạt[7].

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề khuyến mại rượu cho người dưới 18 tuổi.

Nếu các bạn thấy bài viết hữu ích thì Bạn cùng chúng tôi lan tỏa tri thức cho Cộng đồng bằng cách nhấn “Chia sẻ” bài viết này.

Luật Nghiệp Thành cảm ơn các bạn đã xem, chia sẻ và mong nhận được phản hồi, góp ý bổ sung.

 

Biên tập: Trần Thị Duyên

Luật sư hướng dẫn: Luật sư Thuận

[1] Điều 3.1 NĐ 105/2017

[2] Điều 7.5 NĐ 105/2017 NĐ-CP

[3] Điều 33.3.c NĐ 98/2020/NĐ-CP

[4] Điều 4 NĐ 98/2020/NĐ-CP

[5] Điều 33.4 NĐ 98/2020/NĐ-CP

[6] Điều 33.5 NĐ 98/2020/NĐ-CP

[7] Chương 3 NĐ 98/2020/NĐ-CP

Document
Bạn cần tư vấn dịch vụ này!

DỊCH VỤ TƯ VẤN DOANH NGHIỆP, TƯ VẤN ĐẦU TƯ

 

Categories: Doanh nghiệp
Tags: tag

About Author

Write a Comment

Your e-mail address will not be published.
Required fields are marked*