Nhà đất được tặng cho có phải đóng thuế không?

Nhà đất được tặng cho có phải đóng thuế không?

Hits: 3

Nhà đất được tặng cho có phải đóng thuế không?

Câu hỏi: Ba tôi có một mảnh đất là tài sản riêng, đã có giấy chứng nhận quyền sở hữu và nay muốn tặng lại cho tôi. Luật sư xin cho tôi hỏi, khi nhận tặng cho đất như vậy thì tôi có cần phải đóng thuế hay lệ phí gì không?

Trả lời:  Cảm ơn câu hỏi của bạn, Luật Nghiệp Thành xin được tư vấn như sau:

Về thuế thu nhập cá nhân

Theo quy định hiện hành thì thu nhập từ quà tặng là bất động sản giữa các đối tượng sau đây sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân:[1]

– Vợ với chồng;

– Cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ;

– Cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi;

Document
Hãy thảo luận với chuyên gia!

 

DỊCH VỤ KẾ TOÁN – KÊ KHAI THUẾ CỦA KHÁNH BÌNH

– Cha chồng, mẹ chồng với con dâu;

– Cha vợ, mẹ vợ với con rể;

– Ông nội, bà nội với cháu nội;

– Ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại;

– Anh, chị, em ruột với nhau.

Như vậy, bạn nhận tặng cho quyền sử dụng đất từ Ba của bạn thuộc trường hợp được miễn thuế thu nhập cá nhân.

Về lệ phí trước bạ

Theo quy định nhà, đất là quà tặng giữa các đối tượng như trên khi được cơ quan nhà nước cấp giấy chứng nhận quyền sở dụng đất được miễn lệ phí trước bạ.[2]

Như vậy, khi bạn làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sẽ được miễn lệ phí trước bạ.

Trường hợp của bạn việc tặng cho giữa Cha, con có mối quan hệ gia đình thuộc diện được miễn thuế TNCN, lệ phí trước bạ.

Những trường hợp tặng, cho nhà, đất không thuộc các đối tượng nêu trên sẽ phải nộp thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ. Căn cứ giá tính thuế TNCN, LPTB sẽ dựa vào bảng giá tối thiểu nhà, đất do UBND Tỉnh/TP quy định theo từng vị trí, tuyến đường tại thời điểm tặng cho.

Bạn tham khảo thêm các bài viết “Cách tính giá trị nhà đất khi làm hồ sơ trước bạ và nộp thuế

Ủy quyền tặng cho bất động sản

 

Trên đây là nội dung tư vấn về: “Nhà đất được tặng cho có phải đóng thuế không?”.

Nếu các bạn thấy bài viết hữu ích thì Bạn cùng chúng tôi lan tỏa tri thức cho Cộng đồng bằng cách nhấn “Chia sẻ” bài viết này.

Luật Nghiệp Thành cảm ơn các bạn đã xem và mong nhận được phản hồi, chia sẻ, góp ý bổ sung.

 

Biên tập: Nguyễn Khánh Như

Người hướng dẫn: Nguyễn Linh Chi

Người kiểm duyệt: Luật sư Thuận

[1] Điều 4.4 Luật thuế thu nhập cá nhân 2007

[2] Điều 9.10 Nghị định 140/2016/NĐ-CP

Document
Categories: Nhà Đất
Tags: tag

About Author

Write a Comment

Your e-mail address will not be published.
Required fields are marked*