Cha, Mẹ tặng nhà riêng cho con ruột đã có gia đình

Cha, Mẹ tặng nhà riêng cho con ruột đã có gia đình

Hits: 993

Hỏi:

Xin chào luật sư, tôi đã kết hôn được 1 năm nay. Sắp tới Cha, Mẹ ruột tôi muốn tặng cho tôi một căn nhà để làm tài sản riêng. Vậy luật sư cho tôi hỏi căn nhà mà Mẹ của tôi cho tôi lúc này có tính là tài sản chung của hai vợ chồng hay không? Nếu tôi muốn chứng minh đây là tài sản riêng của tôi thì có được không?

Trả lời:

Cha, Mẹ tặng nhà riêng cho con ruột đã có gia đình

Trả lời:

Chào bạn! Dựa trên thông tin mà bạn cung cấp, Luật Nghiệp Thành xin được tư vấn như sau:

Tặng cho riêng

Tặng cho riêng

Trước hết, bạn phải hiểu được thế nào là tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân:[1]

  • Tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân là tài sản do vợ, chồng tạo ra trong thời kỳ hôn nhân;
  • Các bất động sản mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng và phải thể hiện việc đó trong hợp đồng mua bán, thừa kế.

Còn tài sản riêng trong thời kỳ hôn:[2]

Document
  • Là phầntài sản mà vợ hoặc chồng có trước khi kết hôn;được thừa kế từ cha mẹ hoặc được tặng người khác cho riêng trong thời kỳ hôn nhân;

Vì vậy, với trường hợpCha, Mẹ ruột của bạn muốn tặng cho căn nhà cho bạn,dùđã kết hônthì bạn vẫn thể có thể nhận quyền sở hữu riêng căn nhà mà Cha, Mẹ của bạn tặng cho riêng cá nhân bạntrong thời kỳ hôn nhân.

Cụ thể, khi làm hợp đồng tặng cho nhà ở phòng công chứng/văn phòng công chứng nên yêu cầu ghi rõ nội dung “chỉ cho riêng bạn ” trong hợp đồng tặng cho tài sản. Đồng thời, khi đăng bộ sang tên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ởcũng yêu cầu ghi chỉ do một mình bạn đứng tên.

Cách khác, khi vợ chồng bạn đang hòa thuận, nếu vợ/chồng bạn thỏa thuận đồng ý, bạn có thể yêu cầu vợ/chồng bạn cùng ra phòng công chứng/VPCC làm văn bản thỏa thuận đây là tài sản riêng của bạn:

(i)Thỏa thuận phân chia tài sản riêng(theo mẫu Phòng Công chứng/VPCC);

(ii) Giấy khai sinh của bạn chứng minh quan hệ cha mẹ con để được miễn phí trước bạ và thuế thu nhập cá nhân;

(iii) Hộ khẩu, CMND của hai vợ chồng;

(iv) Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn của hai vợ chồng bạn (bản sao).

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Nghiệp Thành cảmvềviệc Cha, Mẹ muốn tặng nhà chỉ cho con ruột đã có gia đình..

Nếu các bạn thấy bài viết hữu ích thì Bạn cùng chúng tôi lan tỏa tri thức cho Cộng đồng bằng cách nhấn “Chia sẻ” bài viết này.

Luật Nghiệp Thành cảm ơn các bạn đã xem, chia sẻ và mong nhận được phản hồi, góp ý bổ sung.

 

Biên tập: Lâm Bảo Nhi

Luật sư hướng dẫn: Luật sư Thuận

[1]Điều 33.1 Luật hôn nhân và gia đình 2014.

[2]Điều 43.1 Luật hôn nhân và gia đình 2014.

Document
Hãy để đội ngũ chuyên gia tư vấn cho bạn!

DỊCH VỤ TƯ VẤN DOANH NGHIỆP, TƯ VẤN ĐẦU TƯ

 

Categories: Nhà Đất
Tags: tag

About Author

Comments

    Write a Comment

    Your e-mail address will not be published.
    Required fields are marked*