Bán đất có giấy tờ chưa công chứng có được không?

Bán đất có giấy tờ chưa công chứng có được không?

Bán đất có giấy tờ chưa công chứng có được không?

Nguồn ảnh: Internet

Tình huống: Tôi năm 2017 có làm thủ tục mua bán đất với người bà con, tuy nhiên vì 2 bên thân quen nên chỉ làm giấy tờ mà không công chứng. Nay tôi bán lại mảnh đất đã mua đó, nhưng người mua lại nói vì giấy tờ mua bán đất của tôi không có công chứng, chứng thực nên không chịu mua vì cho rằng tôi đã bị lừa mua đất. Có cần bắt buộc phải công chứng hợp đồng mua bán đất năm 2017 hay không và tôi có bán được mảnh đất này không?

 

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi cho công ty Luật Nghiệp Thành, chúng tôi có thể giải đáp như sau:

Thứ nhất, hợp đồng mua bán đất phải thành lập bằng văn bản và có công chứng, chứng thực (trừ tình huống mua đất từ dự án được phê duyệt của công ty kinh doanh bất động sản).[1]

Thứ hai, hợp đồng mua bán đất sau khi công chứng, chứng thực thì phải đăng bộ để nhận Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.[2]

Thứ ba, nếu các bên lập văn bản không đúng hình thức theo quy định hoặc đã lập văn bản nhưng không công chứng, chứng thực thì hợp đồng mua bán đất đó vô hiệu.[3]

Tuy nhiên, thực tế vẫn còn nhiều trường hợp “giấy tay” như trường hợp của bạn xảy ra. Và pháp luật có quy định điều này như sau:

Document

Nếu việc mua bán đã được bạn hoặc cả hai bạn công nhận và thực hiện ít nhất ⅔ nghĩa vụ của mình (giao đất, trả tiền) thì hợp đồng mua bán đất đó có hiệu lực pháp luật.[4]

Theo dữ liệu bạn cung cấp, việc mua bán đã được bạn và người thân quen công nhận, cũng đã trả tiền và giao đất. Như vậy, mặc dù bạn mua đất có văn bản nhưng chưa công chứng, chứng thực thì bạn chỉ cần yêu cầu tòa án công nhận hiệu lực hợp đồng mua bán đất đó. Và khi có quyết định của Tòa án về việc công nhận hiệu lực của bản hợp đồng mua bán đất, bạn không cần phải đi công chứng, chứng thực nữa.[5]

Sau khi có bản án quyết định của Tòa án, để được ghi nhận bạn là chủ sở hữu của mảnh đất đã mua, bạn cần thực hiện thủ tục sang tên sổ đỏ (đăng ký biến động đất đai)[6] trong vòng 30 ngày kể từ khi nhận được bản án quyết định của Tòa án.[7]

Như vậy, để có thể bán đất trong trường hợp này, bạn cần hoàn thành các bước:

-Bước 1: Yêu cầu Tòa án công nhận hợp đồng mua bán đất năm 2017 có hiệu lực;

– Bước 2: Làm thủ tục sang tên sổ đỏ từ tên người bán năm 2017 sang tên của bạn;

– Bước 3: Công chứng hợp đồng mua bán đất với người mua mới;

– Bước 4: Cùng người mua làm thủ tục sang tên sổ đỏ.

 

Bạn đọc tham khảo Cấp Giấy chứng nhận khi mua bán bằng giấy viết tay

Bạn đọc tham khảo Những lưu ý về giấy tờ khi mua bán nhà đất

 

Trên đây là nội dung tư vấn về “Bán đất có giấy tờ chưa công chứng có được không?”

Nếu bạn cảm thấy bài viết hữu ích thì Bạn cùng chúng tôi lan tỏa tri thức cho Cộng đồng bằng cách nhấn “Chia sẻ” bài viết này.

Luật Nghiệp Thành cảm ơn các bạn đã xem, chia sẻ và mong nhận được phản hồi, góp ý bổ sung.

 

Biên tập: Lê Kim Bảo Ngọc

Người hướng dẫn: Nguyễn Linh Chi

Người kiểm duyệt: Luật sư Thuận

[1] Điều 167(3)(a) Luật đất đai 2013

[2] Điều 502 Bộ luật dân sự 2015

[3] Điều 132(1)(đ) Bộ luật dân sự 2015

[4] Điều 129 Bộ luật dân sự 2015

[5] Điều 129(2) Bộ luật dân sự 2015

[6] Điều 95(4)(a) Luật đất đai 2013

[7] Điều 95(6) Luật đất đai 2013

Document
Bạn cần tư vấn dịch vụ này!

DỊCH VỤ TƯ VẤN, LÀM HỒ SƠ NHẬN THỪA KẾ, NHẬN TẶNG CHO NHÀ ĐẤT

Categories: Nhà Đất
Tags: tag

About Author

Write a Comment

Your e-mail address will not be published.
Required fields are marked*