Tẩu tán tài sản chung của vợ chồng khi đưa vào kinh doanh

Tẩu tán tài sản chung của vợ chồng khi đưa vào kinh doanh

Hits: 9

Tẩu tán tài sản chung của vợ chồng khi đưa vào kinh doanh

Câu hỏi: Từ lúc kết hôn, tôi có một khoản tiền trong ngân hàng và tôi đồng ý góp vào tài sản chung của vợ chồng để kinh doanh quán ăn. Tuy nhiên, số tiền đã hết do tôi đã thanh toán các hợp đồng khi đang kinh doanh quán. Nhưng hiện tại vợ chồng tôi mâu thuẫn và vợ tôi muốn ly hôn và muốn chia số tiền đó tuy nhiên khi được biết không còn tiền thì cho rằng tôi tẩu tán tài sản. Tôi lo lắng rằng khi nộp đơn ly hôn sẽ ảnh hưởng đến mình, vậy tôi cần làm gì? Mong được giải đáp.

Đầu tiên, ta cần hiểu rõ tẩu tán tài sản là gì?

Vì pháp luật không quy định rõ về hành vi tẩu tán tài sản nhưng có thể hiểu đây là hành vi mà khi các bên xác lập một giao dịch dân sự nhưng giao dịch dân sự đó là giả tạo nhằm để trốn tránh nghĩa vụ với bên thứ ba.[1]

Nghĩa là nếu việc bạn ký hợp đồng trong kinh doanh nhưng thực chất hợp đồng đó là không có thực mà chỉ nhằm mục đích xử lý số tiền kia thông qua hợp đồng giả tạo để không phải thực hiện chia tài sản chung của vợ chồng khi ly hôn, thì được xem là tẩu tán tài sản.

Và Bộ luật Dân sự cũng đã quy định giao dịch dân sự giả tạo nhằm để trốn tránh nghĩa vụ với người thứ ba thì giao dịch dân sự đó là vô hiệu. Khi đó, các bên phải khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận.[2]

Thoả thuận đối với tài sản chung mà đưa vào kinh doanh.

Document

Hai vợ chồng bạn đã có thoả thuận là lấy tài sản chung là khoản tiền trong ngân hàng do bạn sở hữu để kinh doanh. Thì tại vấn đề này, Luật Hôn nhân và gia đình cũng có những quy định cho phép bạn có quyền được tự mình thực hiện giao dịch liên quan đến tài sản chung. Tuy nhiên, không thể thoả thuận bằng miệng mà cần phải lập thành văn bản.[3]

Vì bạn đã là dùng khoản tiền trên để thanh toán hợp đồng, do vậy cần có văn bản thoả thuận của hai vợ chồng đề cập đến việc dùng số tiền đó để thanh toán cho các chi phí trong kinh doanh làm ăn. Văn bản đó sẽ chứng minh bạn không thực hiện hành vi tẩu tán tài sản.

Ngoài ra, nếu không có văn bản thoả thuận bạn cũng cần có các tài liệu, văn bản cụ thể khác để chứng  minh như là hợp đồng ký kết với đối tác của bạn, chứng từ, hoá đơn rõ ràng, v.v… đúng với mục đích là dùng cho việc kinh doanh.

Ngược lại, khi người vợ của bạn cho rằng bạn tẩu tán tài sản để không phải phân chia tài sản chung thì cũng cần phải có các bằng chứng để chứng minh. Và vợ bạn có thể yêu cầu Toà án tuyên bố hợp đồng trên là vô hiệu nếu bạn thực sự tẩu tán tài sản.[4]

Và nếu bị vô hiệu, bạn sẽ phải thanh toán đầy đủ số tiền thuộc tài sản của người vợ khi phân chia tài sản chung do ly hôn.

Trên đây là nội dung tư vấn về “Tẩu tán tài sản chung của vợ chồng khi đưa vào kinh doanh”

Nếu bạn cảm thấy bài viết hữu ích thì Bạn cùng chúng tôi lan tỏa tri thức cho Cộng đồng bằng cách nhấn “chia sẻ” bài viết này.

Luật Nghiệp Thành  cảm ơn các bạn đã xem, chia sẻ và mong nhận được phản hồi, góp ý bổ sung.

 

Biên tập: Nguyễn Linh Chi

Người hướng dẫn: Luật sư Thuận

 

 

 

[1] Điều 124.2 Bộ luật Dân sự 2015

[2] Điều 131 Bộ luật Dân sự 2015

[3] Điều 36 Luật Hôn nhân và gia đình 2014

[4] Điều 75.2  Luật Thi hành án dân sự 2008 được sửa đỏi, bổ sung bởi Điều 1.32 Luật Thi hành án dân sự sửa đổi năm 2014

Document
Bạn cần tư vấn dịch vụ này!

DỊCH VỤ TƯ VẤN, LÀM HỒ SƠ NHẬN THỪA KẾ, NHẬN TẶNG CHO NHÀ ĐẤT

Categories: Gia Đình
Tags: tag

About Author

Write a Comment

Your e-mail address will not be published.
Required fields are marked*