Kết hôn có cần nhập hộ khẩu vào hộ khẩu của chồng không?

Kết hôn có cần nhập hộ khẩu vào hộ khẩu của chồng không?

Kết hôn có cần nhập hộ khẩu vào hộ khẩu của chồng không?

Nguồn ảnh: Internet

Tình huống: Tôi có nhà riêng, chồng tôi cũng có nhà riêng, tới đây chúng tôi kết hôn nhưng tôi không muốn chuyển về nhà chồng ở, mà muốn ở nhà của mình. Vậy tôi có cần nhập hộ khẩu chung vào sổ hộ khẩu của chồng không?

 

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi cho công ty Luật Nghiệp Thành, chúng tôi có thể giải đáp như sau:

Theo pháp luật hiện hành:

Thứ nhất, vợ và chồng có thể tự thỏa thuận chỗ ở tùy thuộc vào hoàn cảnh của mình.[1]

Thứ hai, vợ và chồng không nhất thiết phải chung hộ khẩu, chung chỗ ở khi kết hôn.[2] Theo đó, pháp luật hôn nhân và gia đình cho phép vợ chồng thỏa thuận nơi ở phù hợp với yêu cầu về nghề nghiệp, công tác, học tập, các hoạt động chính trị,.. hoặc các lý do chính đáng khác.[3]

Như vậy, khi kết hôn, pháp luật không bắt buộc bạn phải ở chung, hay nhập chung sổ hộ khẩu vào sổ hộ khẩu của chồng. Mà bạn có thể tự chọn chỗ ở phù hợp với hoàn cảnh của mình.

Document

Lưu ý: Nhà bạn ở là tài sản riêng của mình, vì vậy, bạn nên có thỏa thuận với chồng bằng văn bản có công chứng về tài sản riêng là nhà ở của riêng mình.[4]

 

Vậy khi sinh con, có ảnh hưởng việc nhập hộ khẩu của con không?

Việc cha mẹ không chung hộ khẩu không ảnh hưởng đến việc nhập hộ khẩu cho con. Theo đó, theo thỏa thuận giữa vợ và chồng, con khi sinh ra có thể đăng ký hộ khẩu theo chồng hoặc theo vợ.[5]

Lưu ý: Hiện nay hệ thống Cơ sở dữ liệu Cư trú của quốc gia đang dần hoàn thiện, bạn chỉ cần đem CCCD/CMND ra Công an huyện/xã nơi chồng nếu con nhập hộ khẩu theo chồng (hoặc nơi vợ nếu con nhập hộ khẩu theo vợ) thường trú.[6]

Bạn đọc tham khảo Thủ tục đăng ký thường trú

Bạn đọc tham khảo Thủ tục đăng ký thường trú online tại nhà

 

Trên đây là nội dung tư vấn về “Kết hôn có cần nhập hộ khẩu vào hộ khẩu của chồng không?”

Nếu bạn cảm thấy bài viết hữu ích thì Bạn cùng chúng tôi lan tỏa tri thức cho Cộng đồng bằng cách nhấn “Chia sẻ” bài viết này.

Luật Nghiệp Thành cảm ơn các bạn đã xem, chia sẻ và mong nhận được phản hồi, góp ý bổ sung.

 

Biên tập: Lê Kim Bảo Ngọc

Người hướng dẫn: Nguyễn Linh Chi

Người kiểm duyệt: Luật sư Thuận

 

 

[1] Điều 20 Luật hôn nhân và gia đình 2014

[2] Điều 14(2) Luật cư trú 2020

[3] Điều 19 Luật hôn nhân và gia đình 2014

[4] Điều 43 Luật hôn nhân và gia đình 2014

[5] Điều 20(2)(a) Luật cư trú 2020

[6] Điều 21 Luật cư trú 2020

Document
Bạn cần tư vấn dịch vụ này!

DỊCH VỤ TƯ VẤN DOANH NGHIỆP, TƯ VẤN ĐẦU TƯ

 

Categories: Gia Đình

About Author

Write a Comment

Your e-mail address will not be published.
Required fields are marked*