Người dân tộc thiểu số được xét tuyển vào đại học

Người dân tộc thiểu số được xét tuyển vào đại học

Hits: 14

Người dân tộc thiểu số được xét tuyển vào đại học

Câu hỏi: Con tôi đang học lớp 12 và chuẩn bị thi vào đại học. Gia đình tôi đều là người Ê – đê. Tôi được biết học sinh dân tộc thiểu số có thể xét tuyển (tuyển cử) vào đại học để sau khi tốt nghiệp thì có việc làm ngay tại địa phương. Luật sư xin cho tôi hỏi, trường hợp của con tôi có được cử tuyển vào đại học không hay cần phải có điều kiện gì khác?

Trả lời:                                  

Chào bạn, dựa trên thông tin mà bạn cung cấp, Luật Nghiệp Thành xin được tư vấn như sau:

Đầu tiên, con bạn phải thuộc các đối tượng được cử tuyển thì mới áp dụng hình thức này.

Bạn tham khảo bài viết Đối tượng áp dụng chế độ cử tuyển.

Thứ hai, con bạn phải đáp ứng các tiêu chuẩn cử tuyển vào đại học: [1]

Document

– Thường trú 05 năm liên tục trở lên đến năm tuyển sinh tại vùng này;

– Có cha mẹ đẻ hoặc cha mẹ nuôi hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng sống tại vùng này;

– Đạt tiêu chuẩn sơ tuyển đối với các ngành, nghề có yêu cầu sơ tuyển;

– Không quá 22 tuổi đến năm tuyển sinh và có đủ sức khỏe.

– Tốt nghiệp trung học phổ thông, nếu tốt nghiệp tại trường thuộc địa bàn tuyển sinh hoặc tại trường phổ thông dân tộc nội trú thì phải học đủ 3 năm tại đó.

– Xếp loại hạnh kiểm 3 năm THPT loại tốt;

– Xếp loại học lực lớp 12 đạt loại khá trở lên;

 

Trên đây là nội dung tư vấn về: “Người dân tộc thiểu số được xét tuyển vào đại học”.

Nếu các bạn thấy bài viết hữu ích thì Bạn cùng chúng tôi lan tỏa tri thức cho Cộng đồng bằng cách nhấn “Chia sẻ” bài viết này.

Luật Nghiệp Thành cảm ơn các bạn đã xem và mong nhận được phản hồi, chia sẻ, góp ý bổ sung.

 

Biên tập: Nguyễn Khánh Như

Người hướng dẫn: Nguyễn Linh Chi

Người kiểm duyệt: Luật sư Thuận

 

[1] Điều 6.1 và 6.2 Nghị định 141/2020/NĐ-CP

Document
Bạn cần tư vấn dịch vụ này!

DỊCH VỤ TƯ VẤN, LÀM HỒ SƠ NHẬN THỪA KẾ, NHẬN TẶNG CHO NHÀ ĐẤT

Categories: Cá Nhân
Tags: tag

About Author

Write a Comment

Your e-mail address will not be published.
Required fields are marked*