Không học sư phạm có thể trở thành giáo viên được không?

Không học sư phạm có thể trở thành giáo viên được không?

Không học sư phạm có thể trở thành giáo viên được không?

Tình huống: Em chào các anh chị, em là sinh viên năm cuối chuyên ngành ngôn ngữ Pháp – Anh. Em muốn làm giáo viên trung học dạy ngoại ngữ, tuy nhiên, em không học sư phạm. Cho em hỏi em có thể nộp đơn vào trường trung học để xin làm giáo viên dạy học được không ạ?

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi cho công ty Luật Nghiệp Thành, chúng tôi có thể giải đáp như sau:

Hiện nay, các trình độ chuẩn được đào tạo làm giáo viên THCS gồm có[1]:

– Bằng cử nhân ngành đào tạo giáo viên;

– Bằng cử nhân môn chuyên ngành phù hợp môn được chọn làm giáo viên và chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm.

Trả lời câu hỏi của bạn, pháp luật hiện nay không bắt buộc học sư phạm mới có thể làm giáo viên. Mà có thể thông qua chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm để trở thành giáo viên.

Như vậy, bạn có thể học đại học môn chuyên ngành (Công nghệ thông tin, Ngoại ngữ,…) rồi sau đó thi chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm. Từ đó, bạn có thể ứng tuyển vào trường trung học bạn muốn để trở thành giáo viên.

Tuy nhiên đối với trình độ có bằng cử nhân có môn chuyên ngành phù hợp, cần lưu ý điều kiện:

– Môn chuyên ngành của bạn phải là một trong các môn học chương trình THCS;[2]

– Bạn nhận thức rõ nguyện vọng và mong muốn trở thành giáo viên.[3]

 

Document

Vậy làm thế nào để có chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm?

Chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm được đào tạo bởi các cơ sở giáo dục có nhu cầu đào tạo ngành giáo viên[4]: trường sư phạm, cơ sở giáo dục có khoa sư phạm, cơ sở giáo dục được phép đào tạo, bồi dưỡng nhà giáo.

Hiện nay các cơ sở đào tạo nghiệp vụ sư phạm như: Trường ĐHSP Hà Nội, ĐHSP TP. Hồ Chí Minh, Trung tâm Nghiệp vụ sư phạm quốc gia,…

Các cơ sở đào tạo sẽ đăng thông tin tuyển sinh trên các website, fanpage  hoặc bạn đọc có thể đến các cơ sở đào tạo để hỏi thêm về thông tin đào tạo chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm.[5]

Chương trình học nhánh THCS gồm có[6]:

– Học phần chung: 17 tín chỉ

– Học phần nhánh (Học phần để học chuyên sâu về nghiệp vụ giảng dạy): 17 tín chỉ

Lưu ý, khi lựa chọn môn học trong học phần nhánh cần chọn các môn học (9 tín chỉ)  tương ứng với môn chuyên ngành của mình.[7]

Tùy theo điều kiện và hoàn cảnh học, phương thức học có thể học trực tiếp hoặc kết hợp trực tuyến và online.[8]

Điều kiện để được cấp chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm?

Sau khi bạn đăng ký lớp bồi dưỡng nghiệp vụ, học theo chương trình học được đề ra, sau mỗi học phần, bạn sẽ thực hiện các bài kiểm tra để học tiếp học phần tiếp theo.

Tổng số điểm các học phần của bạn trên 5 điểm và đi học chuyên cần bạn sẽ được cấp chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm.[9]

Bạn đọc tham khảo Người dân tộc thiểu số được xét tuyển vào đại học

 

Trên đây là nội dung tư vấn về “Không học sư phạm có thể trở thành giáo viên được không?”

Nếu bạn cảm thấy bài viết hữu ích thì Bạn cùng chúng tôi lan tỏa tri thức cho Cộng đồng bằng cách nhấn “Chia sẻ” bài viết này.

Luật Nghiệp Thành cảm ơn các bạn đã xem, chia sẻ và mong nhận được phản hồi, góp ý bổ sung.

 

Biên tập: Lê Kim Bảo Ngọc

Người hướng dẫn: Nguyễn Linh Chi

Người kiểm duyệt: Luật sư Thuận

 

 

[1] Điều 72.1(b) Luật Giáo dục 2019

[2] Mục II.1 Thông tư 12/2021/TT-BGDĐT

[3] Mục I Thông tư 12/2021/TT-BGDĐT

[4] Điều 74.1 Luật Giáo dục 2019

[5] Mục V.1(1.1) Thông tư 12/2021/TT-BGDĐT

[6] Mục IV.1(1.2) Thông tư 12/2021/TT-BGDĐT

[7] Mục V.1(1.2) Thông tư 12/2021/TT-BGDĐT

[8] Mục V.2(2.1) Thông tư 12/2021/TT-BGDĐT

[9] Mục V.4(4.2) Thông tư 12/2021/TT-BGDĐT

Document
Categories: Cá Nhân
Tags: tag

About Author

Comments

    Write a Comment

    Your e-mail address will not be published.
    Required fields are marked*