Không có bằng đại học thi công chức được không?

Không có bằng đại học thi công chức được không?

Không có bằng đại học thi công chức được không?

Tình huống: Tôi năm nay 24 tuổi, đã có bằng lớp 12, nhưng không đi học đại học. Vậy tôi có được làm công chức cấp xã không?

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi cho công ty Luật Nghiệp Thành, chúng tôi có thể giải đáp như sau:

Để có thể thi công chức cấp xã cần đáp ứng 2 tiêu chuẩn cụ thể:

Tiêu chuẩn 1[1]: Tiêu chuẩn chung

– Hiểu biết về lý luận chính trị, pháp luật, nắm vững các chủ trương, đường lối của Đảng.

– Có khả năng truyền đạt, vận động người dân trong xã thực hiện các chính sách, đường lối của Đảng.

– Hiểu rõ và tôn trọng phong tục tập quán của làng, xã.

– Sức khỏe tốt.

Tiêu chuẩn 2[2]: Tiêu chuẩn cụ thể

– Từ đủ 18 tuổi trở lên;

– Có các bằng cấp:

Document

+ Bằng THPT: Bằng lớp 12.

+ Bằng đại học trở lên: Bằng đại học đối với chuyên môn dự tính đăng ký dự thi.

+ Bằng tin học.

Trả lời câu hỏi của bạn, nếu bạn chưa có bằng đại học (về chuyên môn, nghiệp vụ đối với vị trí dự tuyển ở cấp xã) bạn không thể đăng ký dự thi công chức. Do đó, tuy có bằng 12 nhưng không có bằng đại học, bạn không thể làm cán bộ xã.

Một lưu ý về bằng đại học yêu cầu đối với người đăng ký dự tuyển: Không phân biệt loại hình đào tạo (cao đẳng, đại học,…)[3], trường công hay tư, không phân biệt tôn giáo, tín ngưỡng hay phân biệt nam nữ.[4]

Cách thức thi công chức là như thế nào?

Thi tuyển công chức gồm có 2 vòng[5]:

Vòng 1: Thi trắc nghiệm trên máy tính. Tổng thời gian: 120 phút

– Nội dung chung: 60 câu hỏi về lý luận chính trị, pháp luật, tổ chức bộ máy nhà nước, quản lý hành chính,…

– Ngoại ngữ: 30 câu hỏi về một trong các ngoại ngữ Anh, Nga, Pháp, Đức, Trung Quốc, hoặc ngoại ngữ khác.

– Tin học: 30 câu hỏi

Trả lời đúng 50% số câu hỏi sẽ được đi tiếp vào vòng 2.

Vòng 2: Thi môn chuyên môn, nghiệp vụ. Tổng điểm: 100 điểm

Tùy vào vị trí làm việc sẽ được Thi phỏng vấn (30 phút) hoặc thi viết (180 phút).

Điều kiện trúng tuyển vòng 2 (Trúng tuyển thi công chức): Điểm số vòng 2 trên 50 điểm.

Lệ phí thi công chức từ ngày 14/12/2021[6]

Số lượng thí sinh dự tuyểnMức phí
– Dưới 100 thí sinh500.000Đồng/thí sinh/lần
– Từ 100 đến dưới 500 thí sinh400.000Đồng/thí sinh/lần
– Từ 500 thí sinh trở lên300.000Đồng/thí sinh/lần

Bạn đọc tham khảo Yêu cầu ngoại ngữ đối với công chức nhà nước

 

Trên đây là nội dung tư vấn về “Không có bằng đại học thi công chức được không?”

Nếu bạn cảm thấy bài viết hữu ích thì Bạn cùng chúng tôi lan tỏa tri thức cho Cộng đồng bằng cách nhấn “Chia sẻ” bài viết này.

Luật Nghiệp Thành cảm ơn các bạn đã xem, chia sẻ và mong nhận được phản hồi, góp ý bổ sung.

 

Biên tập: Lê Kim Bảo Ngọc

Người hướng dẫn: Nguyễn Linh Chi

Người kiểm duyệt: Luật sư Thuận

 

 

[1] Điều 3(1) Nghị định 112/2011/NĐ-CP

[2] Điều 1(1) Thông tư 13/2019/TT-BNV

[3] Điều 3 Thông tư 13/2019/TT-BNV

[4] Điều 36(1) Luật Cán bộ, Công chức 2008

[5] Điều 1 Nghị định 161/2018/NĐ-CP

[6] Thông tư 92/2021/TT-BTC

Document
Bạn cần tư vấn dịch vụ này!

DỊCH VỤ TƯ VẤN PHÁP LÝ HỢP ĐỒNG, BẢO HIỂM XÃ HỘI TRONG LĨNH VỰC LAO ĐỘNG

Categories: Cá Nhân

About Author

Write a Comment

Your e-mail address will not be published.
Required fields are marked*