Dùng bản sao giấy tờ nhà đang thế chấp đăng ký thường trú?

Dùng bản sao giấy tờ nhà đang thế chấp đăng ký thường trú?

Hits: 0

Dùng bản sao giấy tờ nhà đang thế chấp đăng ký thường trú?

Tình huống: Tôi có nhà ở thành phố Hồ Chí Minh, nhưng tôi có thế chấp sổ hồng nhà đất để vay nợ. Tôi được biết theo quy định có nhà ở thành phố Hồ Chí Minh thì sẽ được đăng ký thường trú ở đây. Hiện tại tôi không có giấy tờ nhà đất gốc thì tôi có thể đăng ký được không?

Nguồn ảnh: Internet

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi cho công ty Luật Nghiệp Thành, chúng tôi có thể giải đáp như sau:

Thứ nhất, bạn phải chờ quy định của Luật cư trú có hiệu lực (ngày 1/7/2021).

Thứ hai, bạn có thể sử dụng bản sao các giấy tờ chứng minh nhà ở hợp pháp, bản sao được chấp nhận bao gồm[1]:

Document

1.Bản sao được công chứng, chứng thực

2.Bản sao được cấp từ giấy tờ gốc

3.Bản chụp (bản scan) kèm theo bản gốc.

Như vậy, đối với trường hợp của bạn, bạn không có bản gốc, bạn có thể sử dụng bản sao (1) và bản sao (2) được đề cập ở trên. Bạn có thể trả phí nhờ Ngân hàng hay chủ nợ đang giữ sổ mang sổ hồng nhà đất của bạn ra cơ quan công chứng sao y công chứng, chứng thực.

Bạn đọc tham khảo: Thủ tục đăng ký thường trú

 

Trên đây là nội dung tư vấn về “Dùng bản sao giấy tờ nhà đang thế chấp đăng ký thường trú”

Nếu bạn cảm thấy bài viết hữu ích thì Bạn cùng chúng tôi lan tỏa tri thức cho Cộng đồng bằng cách nhấn “Chia sẻ” bài viết này.

Luật Nghiệp Thành cảm ơn các bạn đã xem, chia sẻ và mong nhận được phản hồi, góp ý bổ sung.

 

Biên tập: Lê Kim Bảo Ngọc

Người hướng dẫn: Nguyễn Linh Chi

Người kiểm duyệt: Luật sư Thuận

 

 

 

[1] Điều 3(2) Thông tư 55 TT-BCA

Document
Categories: Cá Nhân
Tags: tag

About Author

Write a Comment

Your e-mail address will not be published.
Required fields are marked*