Con chưa thành niên có quyền sở hữu tài sản riêng không?

Con chưa thành niên có quyền sở hữu tài sản riêng không?

Hits: 308

Hỏi: Con chưa thành niên có quyền sở hữu tài sản riêng hay không. Hiện nay, con tôi đã đủ 16 tuổi. Vài ngày trước, ông nội cháu có tặng cho cháu chiếc xe máy để cháu đi học hằng ngày. Vậy luật sư cho tôi hỏi rằng chiếc xe máy này có được xem là tài sản riêng của cháu không?

Trả lời:

con chưa thành niên có quyền sở hữu tài sản riêng

Chào bạn! Dựa trên thông tin mà bạn cung cấp, Luật Nghiệp Thành xin được tư vấn như sau:

Ở Việt Nam, mỗi cá nhân từ lúc mới sinh ra đều có quyền sở hữu tài sản riêng của mình do không có văn bản hay quy định nào cấm. Luật hôn nhân và gia đình 2014 cũng đã cụ thể hóa vấn đề này tại một điều luật riêng. Chính vì vậy, trong một gia đình con cái cũng có quyền có tài sản riêng. Cụ thể tài sản riêng của con có thể có bao gồm tài sản được được tặng cho, thừa kế thu nhập do lao động của con, tài sản hình thành từ tài sản riêng…và các khoản thu nhập hợp pháp khác. [1]

Theo quy định pháp luật dân sự người chưa thành niên là người chưa đủ 18 tuổi. Vì nằm trong độ tuổi còn trẻ, con cái vẫn chưa thể quản lý tốt các tài sản của bản thân nên nhà nước đã ban hành một số điều luật nhằm hạn chế việc quản lý và định đoạt khối tài sản riêng ấy một cách tốt nhất. [2]

Vậy tài sản riêng của đứa con bạn sẽ được luật xác lập như thế nào? Tùy vào từng độ tuổi của con bạn, chúng ta sẽ chia ra làm hai trường hợp như sau: [3]

Document
  • Khi con dưới 15 tuổi hay con mất năng lực hành vi dân sự có tài sản riêng thì do cha mẹ hoặc người giám hộ quản lý và chỉ được giao lại cho con khi con từ đủ 15 tuổi trở lên hoặc khi con khôi phục năng lực hành vi dân sự đầy đủ, trừ khi có thỏa thuận khác. Ngoài ra, cha mẹ hoặc người giám hộ còn có quyền định đoạt tài sản riêng của con dưới 15 tuổi vì lợi ích của con, nhưng nếu con từ đủ 9 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con trước khi định đoạt.
  • Khi con từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi sẽ có đủ quyền quản lý và định đoạt tài sản riêng của mình hoặc cũng có thể nhờ cha mẹ quản lý giúp. Tuy nhiên nếu tài sản riêng này là bất động sản, động sản có đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng hoặc dùng tài sản này để kinh doanh thì phải con phải có sự đồng ý bằng văn bản của cha mẹ hoặc người giám hộ.

Vì vậy, đối với trường hợp con của bạn đủ 16 tuổi là người chưa thành niên thì chiếc xe máy mà ông nội đã cho vẫn được coi là tài sản riêng của con. Đồng thời, con bạn sẽ có đủ quyền quản lý và định đoạt chiếc xe.

Đặc biệt lưu ý, khi con bạn từ đủ 16 đến đủ 18 tuổi thì dung tích xe máy nếu dưới 50cc thì bé được đứng tên đăng ký sở hữu trên giấy tờ xe, còn dung tích từ 50cc trở lên thì bị cấm, khi điều khiển xe sẽ bị phạt hành chính từ 400.000đ đến 600.000đ. [4]

Trên đây là nội dung tư vấn Luật Nghiệp Thành về vấn đề Con chưa thành niên có quyền sở hữu tài sản riêng không?

Nếu các bạn thấy bài viết hữu ích thì Bạn cùng chúng tôi lan tỏa tri thức cho Cộng đồng bằng cách nhấn “Chia sẻ” bài viết này.

Luật Nghiệp Thành cảm ơn các bạn đã xem, chia sẻ và mong nhận được phản hồi, góp ý bổ sung.

 

Biên tập: Lâm Bảo Nhi

Luật sư hướng dẫn: Luật sư Thuận

[1] Điều 75.1 Luật hôn nhân và gia đình 2014.

[2] Điều 21.1 Bộ luật dân sự 2015.

[3] Điều 76, 77 Luật hôn nhân và gia đình 2014.

[4] Điều 21.3 NĐ 46/2016/NĐ-CP.

 

 

 

 

 

Document
Bạn cần tư vấn dịch vụ này!

DỊCH VỤ TƯ VẤN PHÁP LÝ HỢP ĐỒNG, BẢO HIỂM XÃ HỘI TRONG LĨNH VỰC LAO ĐỘNG

Categories: Cá Nhân
Tags: tag

About Author

Write a Comment

Your e-mail address will not be published.
Required fields are marked*